Văn 9 Hình thức ngôn ngữ trong tác phẩm "Lặng lẽ Sa Pa"

ccoonngg

Học sinh mới
Thành viên
25 Tháng năm 2018
9
5
6
19
Hà Nội
trường THCS kim thư
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

GIÚP EM VS Ạ..................
Đọc kĩ đoạn văn và trả lời câu hỏi;
"Hồi chưa vào nghề, những đêm bầu trời đen kịt, nhìn kĩ mới thấy một ngôi sao xa, cháu cũng nghĩ ngay ngôi sao kia lẻ loi một mình. Bây giờ làm nghề này cháu không nghĩ như vậy nữa. Vả, khi ta việc, ta với công việc là đôi, sao gọi là một mình được? Huống chi việc của cháu gắn liền với việc của bao anh em, đồng chí dưới kia. Công việc của cháu gian khổ thế đấy, chứ cất nó đi, cháu buồn đến chết mất. Còn người thì ai mà chả "thèm" hở bác? Mình sinh ra là gì, mình đẻ ở đâu, mình vì ai mà làm việc? Đấy, cháu tự nói với cháu thế đấy."
(Lặng lẽ Sa Pa - Nguyễn Thành Long)
Câu1 Đoạn văn có hình thức ngôn ngữ nào: Đối thoại hay độc thoại hay độc thoại nội tâm? Chỉ ra dấu hiệu giúp em nhận biết hình thức ngôn ngữ đó?
cau 2 Lời tâm sự của nhân vật anh thanh niên gợi cho em những suy nghĩ gì? Về cách ứng xử với mọi người? Trình bày suy nghĩ của em bằng một đoạn văn khoảng

Last edited by a moderator:

xuanle17

Cựu Mod Ngữ Văn
Thành viên
14 Tháng chín 2018
804
1,014
181
25
Thừa Thiên Huế
Đh sư phạm huế
Câu 1: Đối thoại nha. Bởi vì đây là đoạn a thanh niên nói với bác họa sĩ. Có từ nhân xưng bác- cháu
Câu 2: Lời nói của anh rất khiêm tốn. Nhưng như vậy lời nói của anh rất chân thành, giản dị, bộc lộ tấm lòng của một người yêu nghề nha.

Phẩm chất của anh thanh niên : Có ý thức về công việc của mình, có lòng yêu người, có suy nghĩ đúng về cuộc sống, anh sống một mình nhưng không cô đơn vì biết tìm nguồn vui trong lao động, học tập. Anh biết tổ chức cuộc sống của mình thật ngăn nắp, làm việc luôn có kế hoạch. Anh còn có nét đáng quý là rất cởi mở chân thành, luôn khiêm tốn với mọi người. Anh là mẫu người lí tưởng của xã hội mới.

Last edited:

Trần Đức Bo

Học sinh mới
Thành viên
7 Tháng bảy 2020
1
0
1
24
Du học sinh
Trung tâm hacker số 6
Câu 1: Đối thoại nha. Bởi vì đây là đoạn a thanh niên nói với bác họa sĩ. Có từ nhân xưng bác- cháu
Câu 2: Lời nói của anh rất khiêm tốn. Nhưng như vậy lời nói của anh rất chân thành, giản dị, bộc lộ tấm lòng của một người yêu nghề nha.

Phẩm chất của anh thanh niên : Có ý thức về công việc của mình, có lòng yêu người, có suy nghĩ đúng về cuộc sống, anh sống một mình nhưng không cô đơn vì biết tìm nguồn vui trong lao động, học tập. Anh biết tổ chức cuộc sống của mình thật ngăn nắp, làm việc luôn có kế hoạch. Anh còn có nét đáng quý là rất cởi mở chân thành, luôn khiêm tốn với mọi người. Anh là mẫu người lí tưởng của xã hội mới.
Bạn ơi nếu câu 1 dấu hiệu mình ghi có dấu gạch ngang đầu câu có được không ạ ?

Trần Tuyết Khả

Cựu Mod Văn | Cựu phó CN CLB Địa
Thành viên
13 Tháng hai 2018
2,356
6,278
616
20
Hà Nội
Trường THPT Hoài Đức A
Bạn ơi nếu câu 1 dấu hiệu mình ghi có dấu gạch ngang đầu câu có được không ạ ?
Được nha bạn
Với phần làm đọc hiểu vẫn nên xuống dòng, gạch đầu dòng các ý để bài làm sạch đẹp hơn, phân biệt giữa các ý. Như vậy cũng dễ ăn điểm hơn bởi người chấm căn cứ theo biểu điểm, họ sẽ nhìn theo các gạch đầu dòng mà chấm

• Like
Reactions: ~ Su Nấm ~
Top Bottom