HH&ỨNG DỤNG ĐỜI SỐNG ÔN NHỮNG GÌ NHỈ...???????

M

maithuphuong

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

HH&ỨNG DỤNG ĐỜI SỐNG ÔN NHỮNG GÌ NHỈ...??

Năn nay thi ĐH có thêm phần HH &ứng dụng đời sống không biết phải ôn những phần nào nhỉ ???/ Liêu có phải là SX năng lượng ,dầ mỏ , thủy tinh , tơ tằm.... or cả các hiện tượng ô nhiễm môi trường ; hiệu ứng nhà kính lỗ thủng ozon , mưa axit ...nhỉ /Có ai biết không ?.....

V

vic4ever

Cái này chắc đi hỏi mấy ông bộ chứ tui cũng chả biết ! Ôn như bạn chắc cũng ok rùi !

S

seishirosama

hòi cụ thể hả ko biết nữa hay bạn nói cho mình nghe rõ hơn về mưa axit nó được tạo thành do đâu và tác hại của nó

N

ngunhathcm

Mưa axit (như axit nitric, axit sunfuric...) là sản phẩm của sự ô nhiễm công nghiệp. Chúng làm thay đổi thành phần nước trong các sông hồ, giết chết các loài cá và những sinh vật khác, đồng thời huỷ hoại thực vật, cây cối và các toà nhà.
Có thể tóm tắt quá trình như sau:
Ở một số nơi ô nhiễm như nhà máy,công trường... có rất nhiều khí S02,do tác dụng của quá trình quang hóa và xúc tác trong không khí mà S02 chyển thành S03,sau đó kết hợp với nước trong khí quyển tạo ra H2S04 rơi xuống măt đất cùng nước mưa-->mưa axit

O

onlyloveone

Xúc tác nào trong không khí oxh được SO2 thành SO3 vậy ?
Cái mưa ax này, mỗi sách nói 1 kiểu, có sách nói tác nhân chủ yếu là CO2, có sách nói SO2, có sách nói cả 2, chả biết đường nào mà lần.

N

ngunhathcm

onlyloveone said:
Xúc tác nào trong không khí oxh được SO2 thành SO3 vậy ?
Cái mưa ax này, mỗi sách nói 1 kiểu, có sách nói tác nhân chủ yếu là CO2, có sách nói SO2, có sách nói cả 2, chả biết đường nào mà lần.
Làm gì có sách nào viết là do C02,chỉ tui coi để tui xem tác giả viết cuốn sách đó là ai?
chắc chắn là S02,còn xúc tác chuyển thành S03 rất nhiều
Trong Sách lớp 10 có cho là V205

O

onlyloveone

Hê, cái CO2 này tớ cũng đã có thắc mắc, nhưng chẳng biết hỏi ai. Cậu nói nên tớ mới tìm lại đây. Câu 26 đề số 1 trong cuốn "các dạng đề thi .." của thầy Cao Cự Giác đó.
V2O5 đâu có sẵn trong không khí để mà xúc tác cho SO2 với O2 được, vả lại điều kiện của PƯ nó phải thế nào chứ ? Chẳng nhẽ lại dễ dàng thế ?

W

whitenight

kì vậy, ai đời axit lại tốt cho đất đai, mưa đêm NO2(đạm) xuống làm lá cây xanh tươi hơn hehe

O

onlyloveone

Đúng rồi đấy, cái mưa có HNO3 này hình như trong chu trình nito trong SGK lớp 11 cũng có.

N

ngunhathcm

onlyloveone said:
Hê, cái CO2 này tớ cũng đã có thắc mắc, nhưng chẳng biết hỏi ai. Cậu nói nên tớ mới tìm lại đây. Câu 26 đề số 1 trong cuốn "các dạng đề thi .." của thầy Cao Cự Giác đó.
V2O5 đâu có sẵn trong không khí để mà xúc tác cho SO2 với O2 được, vả lại điều kiện của PƯ nó phải thế nào chứ ? Chẳng nhẽ lại dễ dàng thế ?
Cha này hỏi càng lúc càng sâu thêm
muốn biết xúc tác gì ấy à?lên mà hỏi viện nghiên cứu hóa học đi nhé
Người ta nói vậy nghe vậy,còn hỏi càng lúc càng sâu để tìm cách phản bác dù rõ rành rành ra đó.
Biết xúc tác là đủ rồi,còn hỏi là gì thì...
Đinh trở thành nhà nghiên cứu hả ?

O

onlyloveone

Làm gì mà gay gắt thế ? Tớ chỉ hỏi liệu trong các điều kiện của khí quyển trái đất, PƯ tổng hợp giữa SO2 và O2 liệu có thể xảy ra được không ? V2O5 ai cũng biết là xúc tác cho PƯ này, nhưng liệu nó có sẵn trong khí quyển để làm mồi cho PƯ đó hay không ?

N

ngunhathcm

Tui mệt cho ông quá
Người ta nói được là được ,ông lại nói liệu có đựoc không?
Ông đi mà cãi với chủ biên Lê Xuân Trọng ấy

O

onlyloveone

Vậy à, ông ấy là chủ biên sách gì vậy ? Tại tớ ko thấy cậu trích dẫn sách nào, tưởng đó là ý kiến của cậu, còn người ta chứng minh được rồi thì thôi.

N

ngunhathcm

onlyloveone said:
Vậy à, ông ấy là chủ biên sách gì vậy ? Tại tớ ko thấy cậu trích dẫn sách nào, tưởng đó là ý kiến của cậu, còn người ta chứng minh được rồi thì thôi.
Ặc,lê xuân trọng mà không biết
Chủ biên SGK THPT đó bạn à

Top Bottom