Văn 6 Hãy viết một lá thư gửi người mà em yêu quý để chia sẻ những tâm tư, cảm xúc sau một kì học tập tại

Chử Bảo Nhi

Học sinh chăm học
Thành viên
5 Tháng mười 2019
219
50
51
Hà Nội
THCS Vạn Phúc

wyn.mai

Cựu Mod Văn
HV CLB Địa lí
Thành viên
9 Tháng năm 2020
2,043
8,868
726
Lâm Đồng
Lý Tự Trọng
Hãy viết một lá thư gửi người mà em yêu quý để chia sẻ những tâm tư, cảm xúc sau một kì học tập tại lớp em.
:rongcon10:rongcon10:rongcon10:rongcon10:rongcon10:rongcon10
Mình cho mình nội dung của lá thư nha:
- Sau một kì học tập bạn đã làm quen được với những bạn nào và ai được bạn yêu quý nhất?
- Bạn đã gặt hái được những gì trong học kì học tập ấy ?
+ Học tập, lao động,.......
+ Các hoạt động đã tham gia được?
+ Đã giúp đỡ được bạn nào chưa?
- Những tâm tư, cảm xúc:
+ Bạn cảm thấy mình đã cảm thấy bản thân làm tốt ở đâu, chưa tốt ở đâu ?
+ Những điểm hạn chế cần khắc phục trong học kì này?
+ Qua đó, gửi những lời yêu thương cho cả lớp và đặc biệt là những người bạn thân.
+ Nói lời cảm ơn thầy cô vì đã cho em biết nhiều điều bổ ích.
- Mở rộng:
+ Hãy nói về những mục tiêu muốn hoàn thành trong học kì sắp tới này.
+ Rút kinh nghiệm từ học kì trước ?
+ Nói ra quyết tâm hoàn thành mục tiêu và thử suy nghĩ xem bản thân sẽ hoàn thành được bao nhiêu phần trăm công việc.
- Lời cuối thư:
+ Cảm ơn thầy cô và các bạn một lần nữa.
+ Quyết tâm để hoàn thành mục tiêu trong học kì sắp tới này.
Đây là một dàn ý cũng khá cụ thể, em triển khai từng ý và trình bày nội dung theo khuôn mẫu của một bức thư là xong nha ^^

warm sunset

Cựu CTV CLB Lịch sử
Thành viên
24 Tháng mười hai 2020
379
1,369
121
Tuyên Quang
THCS Đức Ninh
Tuyên Quang, ngày... tháng... năm 2021
Gửi Lưu Ly thân mến!
Hôm nay là ngày chủ nhật, tranh thủ thời gian rảnh rỗi nên mình viết thư hỏi thăm bạn. Đầu thư, mình chúc bạn luôn mạnh khỏe ở nơi đất nước Mỹ xa xôi, hạnh phúc cùng với gia đình và sẽ đạt được học bổng kì này của trường bạn nhé!
Dạo này bạn vẫn khỏe và học tập tốt chứ? Bạn có nhiều bạn mới không? Sắp kết thúc mùa đông rồi, bên chỗ bạn còn lạnh không? Bên chỗ mình vẫn còn lạnh lắm. Gần đến Tết rồi bạn nhớ nói với bố mẹ thu xếp công việc Việt Nam chơi với mình nhé.
Mình vừa kết thúc học kì 1 của năm học này rồi. Lớp mình có 5 bạn đạt kết quả xuất sắc, còn lại đa số là học sinh tiên tiến. Điểm thi môn toán của mình được 9.5 và môn văn đạt 9 điểm. Cô giáo chủ nhiệm đã dành cho chúng mình những lời chúc mừng và động viên, mình cảm thấy rất vui.
Lên lớp 7 mình có rất nhiều bạn mới, các bạn đều rất quý và tốt với mình. Bạn còn nhớ Thảo không ngày trước ba bọn mình rất chơi thân với nhau đấy. Mà giờ đây bạn đã sang Mỹ cùng gia đình còn Thảo thì vào miền Nam cùng với bố mẹ rồi. Nhưng đừng buồn nhé mình đã hẹn Thảo ra miền Bắc rồi bạn nhớ phải về Việt Nam đấy nhé.
Mới ngày nào bước vào lớp 1 mà giờ đây mình đã sắp rời xa mái trường trung học rồi. Mình nhớ những ngày bạn còn học ở Việt Nam, bạn luôn giúp mình giải bài tập toán. Mình nhớ những ngày hai đứa cùng học, cả hai đều luôn phấn đấu thực hiện ước mơ làm bác sĩ của mình. Giờ bạn đi học xa, mình luôn phấn đấu để thực hiện ước mơ của hai đứa mình . Bạn cũng vậy nhé! Sang học kì 2, mình sẽ cố gắng để đạt thành tích cao hơn nữa để sang năm có thể đi thi các cuộc thi học sinh giỏi và đạt giải cao như mình mong muốn.
Ngoài chăm chỉ học tập, mình còn tham gia rất nhiều phong trào của trường nữa đấy. Từ hoạt động văn nghệ chào mừng ngày Nhà giáo Việt Nam 20/11 đến các hoạt động thể thao. Mình rất thích chơi đánh cầu lông, nó giúp mình cảm thấy thư giãn và thoải mái sau những giờ học căng thẳng. Bên cạnh đó, nhà trường đã phát động phong trào ủng hộ các bạn học sinh vùng cao có hoàn cảnh khó khăn, mình đã quyên góp quần áo và truyện đọc cũ của hai chị đứa mình nữa đấy. Cô giáo đã nhận xét về kết quả rèn luyện đạo đức của mình đạt loại tốt, luôn năng nổ và nhiệt tình trong các hoạt động. Còn bạn thì sao?
Thôi, mình dừng bút nhé. Tết về, mình còn kể cho bạn nghe nhiều chuyện hay lắm nữa cơ. mình chúc bạn có thật nhiều sức khỏe, luôn xinh đẹp và học giỏi nữa nhé. Bạn nhớ viết thư trả lời mình nha mình chờ thư của bạn.
Bạn thân của bạn.
Kim Ngân
Bạn tham khảo nhé!

wyn.mai

Cựu Mod Văn
HV CLB Địa lí
Thành viên
9 Tháng năm 2020
2,043
8,868
726
Lâm Đồng
Lý Tự Trọng
Gửi Lưu Ly thân mến!
Hôm nay là ngày chủ nhật, tranh thủ thời gian rảnh rỗi nên mình viết thư hỏi thăm bạn. Đầu thư, mình chúc bạn luôn mạnh khỏe ở nơi đất nước Mỹ xa xôi, hạnh phúc cùng với gia đình và sẽ đạt được học bổng kì này của trường bạn nhé!
Dạo này bạn vẫn khỏe và học tập tốt chứ? Bạn có nhiều bạn mới không? Sắp kết thúc mùa đông rồi, bên chỗ bạn còn lạnh không? Bên chỗ mình vẫn còn lạnh lắm. Gần đến Tết rồi bạn nhớ nói với bố mẹ thu xếp công việc Việt Nam chơi với mình nhé.
Mình vừa kết thúc học kì 1 của năm học này rồi. Lớp mình có 5 bạn đạt kết quả xuất sắc, còn lại đa số là học sinh tiên tiến. Điểm thi môn toán của mình được 9.5 và môn văn đạt 9 điểm. Cô giáo chủ nhiệm đã dành cho chúng mình những lời chúc mừng và động viên, mình cảm thấy rất vui.
Lên lớp 7 mình có rất nhiều bạn mới, các bạn đều rất quý và tốt với mình. Bạn còn nhớ Thảo không ngày trước ba bọn mình rất chơi thân với nhau đấy. Mà giờ đây bạn đã sang Mỹ cùng gia đình còn Thảo thì vào miền Nam cùng với bố mẹ rồi. Nhưng đừng buồn nhé mình đã hẹn Thảo ra miền Bắc rồi bạn nhớ phải về Việt Nam đấy nhé.
Mới ngày nào bước vào lớp 1 mà giờ đây mình đã sắp rời xa mái trường trung học rồi. Mình nhớ những ngày bạn còn học ở Việt Nam, bạn luôn giúp mình giải bài tập toán. Mình nhớ những ngày hai đứa cùng học, cả hai đều luôn phấn đấu thực hiện ước mơ làm bác sĩ của mình. Giờ bạn đi học xa, mình luôn phấn đấu để thực hiện ước mơ của hai đứa mình . Bạn cũng vậy nhé! Sang học kì 2, mình sẽ cố gắng để đạt thành tích cao hơn nữa để sang năm có thể đi thi các cuộc thi học sinh giỏi và đạt giải cao như mình mong muốn.
Ngoài chăm chỉ học tập, mình còn tham gia rất nhiều phong trào của trường nữa đấy. Từ hoạt động văn nghệ chào mừng ngày Nhà giáo Việt Nam 20/11 đến các hoạt động thể thao. Mình rất thích chơi đánh cầu lông, nó giúp mình cảm thấy thư giãn và thoải mái sau những giờ học căng thẳng. Bên cạnh đó, nhà trường đã phát động phong trào ủng hộ các bạn học sinh vùng cao có hoàn cảnh khó khăn, mình đã quyên góp quần áo và truyện đọc cũ của hai chị đứa mình nữa đấy. Cô giáo đã nhận xét về kết quả rèn luyện đạo đức của mình đạt loại tốt, luôn năng nổ và nhiệt tình trong các hoạt động. Còn bạn thì sao?
Thôi, mình dừng bút nhé. Tết về, mình còn kể cho bạn nghe nhiều chuyện hay lắm nữa cơ. mình chúc bạn có thật nhiều sức khỏe, luôn xinh đẹp và học giỏi nữa nhé. Bạn nhớ viết thư trả lời mình nha mình chờ thư của bạn.
Bạn thân của bạn.
Kim Ngân
Bạn tham khảo nhé!
Bài viết của em theo chị thì khá lan man và chưa toát lên được luận điểm chính của đề bài.
-----------------------------------------------
ý mở đầu và hỏi thăm bạn của em như này thì được rồi nè ^^
Gửi Lưu Ly thân mến!
Còn phần này thì chị thấy nó cứ lan man và chưa thể thấy được ý chính của bài, em mới nói đến điểm thi hai môn toán và văn của mình, em đã nói được khá đầy đủ những gì mik đã làm được, chị nghĩ em nên gộp hai phần này thành một như thế này thì bài văn của em sẽ rõ ràng hơn ^^
Ngoài chăm chỉ học tập, mình còn tham gia rất nhiều phong trào của trường nữa đấy. Từ hoạt động văn nghệ chào mừng ngày Nhà giáo Việt Nam 20/11 đến các hoạt động thể thao. Mình rất thích chơi đánh cầu lông, nó giúp mình cảm thấy thư giãn và thoải mái sau những giờ học căng thẳng. Bên cạnh đó, nhà trường đã phát động phong trào ủng hộ các bạn học sinh vùng cao có hoàn cảnh khó khăn, mình đã quyên góp quần áo và truyện đọc cũ của hai chị đứa mình nữa đấy. Cô giáo đã nhận xét về kết quả rèn luyện đạo đức của mình đạt loại tốt, luôn năng nổ và nhiệt tình trong các hoạt động
Còn phần này thì em nên lồng ghép phần kế hoạch mà bản thân phải thực hiện được.
Ví dụ như: Mình sẽ kể cho cậu nghe về mục tiêu của mình (em kể ra, như là: Phấn đấu được học sinh giỏi, hạnh kiểm tốt, không vi phạm nề nếp,.....đứng trong top5 của lớp.......) ý là như thế, em bổ sung vào sẽ làm rõ hơn thôi nhưng phần trước mới là ý nên em tập trung vào ý chính kĩ hơn nha ^^
Nói chung là bài văn khá oki òi, thêm một chút nữa là tuyệt :D

Top Bottom