Hãy tự hào dù bn là ai

M

minhvu_94

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Bạn phản đối điều mình nói? Bạn la lên rằng không, tôi nghèo, tôi xấu xí, và tôi luôn muốn mình là một người khác!

Thế bạn ơi, trên cơ thể mình, có chỗ nào bạn không cần đến không?

Bạn than rằng: "Ôi, tay mình thật xấu, nó không trắng, không thon, không đẹp như những bạn khác". Vậy nếu chúng không còn nữa, bạn có thể chịu được không? Tạo hoá đã tính toán rất kĩ, từng milimet trên người ta đều không thừa thãi. Vì thế, cuộc sống cũng vậy, dù bạn là ai, bạn đều quan trọng cả, bạn đều làm nên xã hội mà bạn đang sống.

Bạn là người nghèo, và bạn chán nản? Bạn ơi, hãy tự hào rằng, bạn nghèo, nhưng bạn vẫn tràn đầy lòng nhân ái và sống ngay thẳng. Bạn vẫn tốt hơn nhiều so với kẻ làm giàu trên xương máu người khác.

Bạn, sinh ra trong một gia đình không được khá giả? Hì, thì bạn hãy nhìn lại xem, bạn mang trong mình một ý chí học tập và làm việc mạnh hơn các bạn khác. Bạn không mắc phải tính đua đòi, bạn biết làm tất tần tật công việc bếp núc do phải thường xuyên phụ mẹ trong khi những đứa cùng trang lứa chiên cái trứng còn khét!

Bạn chẳng may không xinh lắm? Bạn hãy tự hào rằng bạn vẫn đang được yêu quý không phải vì vẻ bề ngoài phù phiếm, mà vì tính cách chân thành, tấm lòng tốt bụng của bạn. Điều ấy đáng tự hào quá đi chứ!

Bạn học chậm, và không thông minh như những bạn khác? Buồn ư, đừng buồn bạn à. Bởi bạn có thể đứng lên và nói với mọi người rằng những thành quả của bạn hôm nay là giá tri của sự cần cù, ấy, thấy không, bạn trở thành một ví dụ cho những bạn chăm chỉ của lớp rồi đấy!

Và dĩ nhiên, còn nhiều trừơng hợp nữa, mình chỉ muốn bạn biết rằng bạn là chính bạn, và bạn tốt đẹp, bạn đáng yêu. Bạn bè bạn, ba mẹ bạn, họ yêu bạn, vì bạn là bạn, đơn giản thế, đúng không.

Thế việc gì bạn phải buồn rầu, phải lo lắng, hôm nay làm sao cho xinh lên, ngày mai làm sao cho người khác không chê mình nghèo. Bạn ơi, tất cả những giá trị ấy là PHÙ PHIẾM.

Giá trị đích thực của con người là do những gì họ nói, họ làm, là cách cư xử của họ với người khác. Hãy chăm chút cho giá trị đích thực của mình, hãy sống thật tốt, và tự hào đi, dù bạn là ai, tự hào rằng, bạn là chính bạn, và không ai khác như bạn cả!

P

phamminhkhoi

Tớ không thích nhưng câu như thế này

Tại sao lại không được quyền ước mơ nhỉ, cuộc sống có ý nghĩa gì khi ta cứ nghĩ: mình là mình bởi vì mình sinh ra như thế ....? Đó chỉ là một cách để an ủi mình thôi

Khi tôi nghèo, tôi sẽ không chán nản, tôi sẽ tìm cách để không còn nghèo nữa, để tìm cách đứng lên, vượt qua khó khăn.

Gia đình tôi không khá giả ? Tôi sẽ bằng mọi cách có thể và cho phép để làm cho gia đình tôi hạnh phúc hơn, để bù lại những vất vả trong quá khứ.

Tôi không thông minh. Bạn có nhớ câu chuyện newton đã vuợt qua cậu bạn học giỏi nhất lớp như thế nào không ?

Tôi, bây giờ chỉ la một người rất bình thường, nhưng trong tương lai, tôi sẽ đi lên, sẽ tiến xa hơn nữa. Có thể mọi chuyện sẽ không như vậy, nhưng mắc gì chứ ? Mắc gì mà ta lại không có quyền uớc mơ ?

Giá trị đích thực của một con người chính là két quả mà họ tạo dựng nên chứ không phải là bản chất thực sự của họ. Không một xã hội hội nào đánh giá con người qua việc họ tốt thê nào, họ hièn lành thế nào hết. Dù cả quá trình có xuất sắc đến máy, khi không thể đạt kết quả cao, bạn vẫn là người thua cuộc.

Hãy ước mơ khi còn có thể, hãy là những gì bạn muốn, là một ngôi sao, một diễn viên điện ảnh, là chính khách hay thậm chí cả tổng thống Mĩ ....vì chẳng có ai đánh thuế nó cả. Đừng bao gìơ bó buộc ước mơ của mình trong suy nghĩ đơn giản: "bạn chỉ là chính mình...."

Last edited by a moderator:
Top Bottom