Happy Father's Day 2012

Status
Không mở trả lời sau này.
T

tvxqfighting

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

♥ Nguồn gốc:
Ngày Của Cha được ăn mừng phổ biến từ những năm đầu thế kỷ 20 để bổ sung cho Ngày của Mẹ trong những ngày lễ tôn vinh những bậc làm cha mẹ . Ngày của Cha được cử hành vào nhiều ngày khác nhau trên toàn thế giới và thường liên quan đến việc tặng quà, bữa ăn tối đặc biệt cho cha, mẹ, và các hoạt động mang tính gia đình.

Nhưng việc ăn mừng Ngày của Cha sớm nhất được biết đến đã diễn ra ở Fairmont, Tây Virginia vào ngày 5 tháng 7 năm 1908. Sự kiện được bà Grace Golden Clayton tổ chức, với mong muốn vinh danh cuộc đời của 210 người cha bị mất vài tháng trước trong Thảm họa Monongah Mining ở Monongah, Tây Virginia, vào ngày 06 tháng 12 năm 1907. Có thể Clayton chịu ảnh hưởng bởi việc ăn mừng Ngày của Mẹ lần đầu tiên trong năm đó, và chỉ cách đó một vài dặm. Clayton đã chọn ngày Chủ nhật gần nhất so với ngày sinh của người cha vừa mới qua đời của bà.

Tuy nhiên, sự kiện đó bị lu mờ bởi các sự kiện khác trong thành phố. Tây Virginia không chính thức công nhận ngày lễ này, và nó không được tổ chức trở lại. Tất cả công lao trong việc giúp Ngày của Cha ra đời về sau lại được ghi nhận cho Sonora Dodd người Spokane, đã tổ chức Ngày của Cha một cách độc lập vào 2 năm sau đó. Sự kiện của bà cũng chịu ảnh hưởng từ Ngày của Mẹ.

lễ kỷ niệm của bà Clayton đã bị lãng quên cho đến năm 1972, khi một trong những người tham dự để buổi lễ do bà tổ chức nhìn thấy Tổng thống Mỹ Richard Nixon công bố Ngày của Cha, và làm việc để phục hồi di sản của nó. Ngày lễ này hiện được tổ chức hàng năm nhà thờ chính tòa Methodist - tức nhà thờ Williams Memorial Methodist Episcopal. Fairmont nay được đề cử là "Quê hương Ngày của Cha đầu tiên".

Một dự luật công nhận Ngày của Cha là ngày lễ quốc gia được đưa lên Quốc hội Mỹ vào năm 1913. Năm 1916, Tổng thống Woodrow Wilson đến Spokane để nói chuyện trong lễ kỷ niệm Ngày của Cha và muốn công nhận nó chính thức, nhưng Quốc hội phản đối, vì sợ rằng nó sẽ bị Thương mại hóa. Tổng thống Mỹ Calvin Coolidge đề nghị vào năm 1924 rằng nên đưa Ngày của Cha vào diện ngày được quan sát bởi quốc gia, nhưng chưa phát hành một công bố quốc gia.

Năm 1957, Thượng nghị sĩ Margaret Chase Smith viết một kiến nghị buộc tội Quốc hội đã bỏ phớt lờ Ngày của Cha suốt 40 năm, trong khi tôn vinh các bà mẹ, do đó "chỉ tôn vinh 1 trong 2 phụ huynh của chúng ta". Năm 1966, Tổng thống Lyndon B. Johnson đã đưa ra lời loan báo tổng thống đầu tiên tôn vinh những người cha, và chỉ định dành ngày Chủ nhật thứ ba trong tháng 6 làm Ngày của Cha.

Sáu năm sau, ngày này đã được chính thức trở thành ngày nghỉ lễ trên toàn quốc ở Mỹ sau khi Tổng thống Richard Nixon ký nó thành luật vào năm 1972. Ngoài Ngày của Cha, còn có Ngày Quốc tế Đàn ông được tổ chức tại nhiều quốc gia vào ngày 19 tháng 11 để dành cho những người đàn ông con trai không phải là cha.

[YOUTUBE]31Gx3zojl1I[/YOUTUBE]

Chưa bao giờ con dám nói ba từ : " Con yêu ba !"
Nhưng con yêu ba rất nhiều, ba à !
Từ khi con còn bé đến giờ, ba luôn là người thương con nhất, chiều con nhất và dạy con nhiều điều cần thiết nhất trong cuộc sống, cho tới bây giờ, những lời đó vẫn còn in đậm trong tâm can con. Con không phải là đứa trẻ ngoan ngoãn, thông minh và nghe lời ba mẹ, trái lại con không học giỏi, hiếu động và hay cãi lời ba mẹ. Con biết những lúc như vậy, ba mẹ buồn và giận con lắm, con cũng vậy ba mẹ à, những lúc đó con chỉ muốn chạy tới ôm lấy ba mẹ, khóc và nói : " Con xin lỗi !" mà thôi.

Con xin lỗi ba vì đã làm ba buồn.
Mặc dù ba không phải là người sinh ra con...
Mặc dù ba không phải là người lúc nào cũng có thể bước đi bên cạnh con...
Mặc dù ba không phải là người dạy con tất cả mọi thứ trên đời...
Nhưng... con yêu ba nhất... và ba cũng yêu thương con nhất, theo cách riêng của ba!

---

[YOUTUBE]ltQpmu0hshU[/YOUTUBE]

Cha sẽ mãi là người vĩ đại nhất trong lòng con...

T

tomandjerry789

Trích 1 đoạn văn trong sách T.Anh 9:
"To the one who teaches me how to love, cry and laugh.
To the one who says never lose heart and alwys finish what you start
To the one whose feelings for me are so strong that the word 'love' can't describe them
Can you guess who it is?
It's not too hard to tell..."

I love you dad. :x

S

socviolet

Có người từng hỏi tớ: “Nếu cho bạn một điều ước, bạn sẽ ước gì?”. Và tớ đã trả lời rằng tớ ước có thêm thật nhiều điều ước nữa :)p).

Nhưng đó là năm tớ sáu tuổi.
Khi lên chín, lớn hơn, tớ ước mình là một người may mắn nhất thế giới.

Năm năm sau, thông minh hơn, điều ước của tớ là có thật nhiều tiền :)D).

Cho đến giờ phút này, dù không dám nói tớ đã trưởng thành nhiều, nhưng đã đủ để tớ suy nghĩ mọi chuyện theo một hướng khác mà theo tớ, đúng đắn và tích cực hơn. Nếu như có thể ước một điều, bây giờ và sau này, tớ sẽ ước những người thân của tớ: ba, mẹ, thằng nhóc em nghịch ngợm và cả cô bạn thân rắc rối nữa, sẽ luôn ở bên tớ. Tớ chẳng muốn ước thêm điều gì nữa, bởi, điều ước này là quá đủ và cần thiết đối với tớ. Tớ cũng chẳng cần điều ước may mắn: khi có những người mà mình yêu thương bên cạnh, tớ đã là một người may mắn rồi. Còn tiền, tuy rất quan trọng, nhưng không phải là tất cả. Mất tiền, tớ có thể kiếm. Nhưng nếu mất đi người thân, tớ sẽ chẳng thể làm gì để cứu vãn, và, tớ sẽ vô cùng đau khổ. Thế nên điều ước của tớ sẽ không dành cho tớ, nó dành cho những người mà tớ yêu quý.

Một trong những người thân của tớ, mà có lẽ, là người mà tớ nhận ra rất muộn rằng, tớ yêu người đó rất nhiều, chính là ba của tớ.

Ba tớ nghiêm khắc, ba tớ ít tiếp xúc với tớ... điều này làm một khoảng thời gian dài tớ thấy mình và ba xa lánh. Nhiều khi tớ đã tự hỏi, liệu ba có thể yêu quý tớ như mẹ được không? Nhưng thời gian đi qua, đã dần làm tan đi những hoan ố mờ nhạt của sự nghi vấn, đã cho tớ thấy rằng: Ba yêu tớ rất nhiều. Chỉ là, ba không phải mẹ, vì thế, cách biểu hiện tình cảm của ba với tớ khác mẹ. Và, thật may mắn, là đã không quá muộn màng để tớ nhận ra điều đó.

Ba ạ! Con đã mắc nhiều tội lỗi lắm. Nhiều lúc ba mắng con, tuy con rất giận ba, và thỉnh thoảng, con cũng đã buông một vài lời vô lễ... Những lúc ấy con thấy mình thật tệ (=((). Vậy nên con xin lỗi ba! Con biết chỉ một lời xin lỗi là không đủ. Nhưng vì là ba, nên con tin rằng, ba sẽ gật đầu, và mỉm cười... :)x).

Con biết, phép màu không có thực trên đời, con biết, một ngày nào đó ba mẹ sẽ rời xa con nhưng chỉ là khi ngày đó đến, làm thế nào để con có đủ can đảm bước đi trên con đường mà không có ba mẹ kề bên? Điều này thật tệ và khó có thể né tránh. Nhưng dù chuyện gì xảy ra, ba mẹ vẫn là niềm tin, là nguồn động lực của con.

Có thể bây giờ ba không đọc được bài này, nhưng đâu cần đến nó để ba thấy được con yêu ba đến nhường nào, đúng không ạ? :)) )

T

thienlong_cuong

Bố luôn tin ở con , hi vọng ở con !
Hầu như trong bất cứ cuốn sách nào của con cũng có hàng chữ của bố : "Cố lên con trai nhé"
Dù khả năng kém cỏi, bản lĩnh ko có , nhưng sẽ cố hết mình để đáp lại ! Try!

Bạn chú ý: không sử dụng màu chữ đỏ trong bài viết nhé !

Last edited by a moderator:
H

hoanby

Mình chỉ muốn nói rằng " con chúc bố luôn khỏe mạnh ko rượu chè thuốc lá'' và mau chóng khỏi bệnh!

C

callalily

con yêu bố nhiều lắm....................
nhiều lần con làm bố thất vọng về con........................
con xin lỗi............... con chẳng biết gì ngoài xin lỗi...................
cảm ơn bố đã cho con cuộc sống này
I love my Dad!

B

bosjeunhan

Dù là thường ngày BA cứ trêu trêu làm con khó chịu, nhưng con biết BA luôn yêu thương và nghĩ cho con, mong cho con những điều tốt đẹp.

Con cảm ơn BA, và con sẽ cố gắng để thực hiện ước mơ của mình, cụng như điều BA mong ở con.

Chúc BA có sức khẻo thật tốt để tiếp tục cho công việc, có thật nhiều niềm vui và hạnh phúc.

Con của BA

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom