Văn 11 Hạnh phúc ở đời là được hưởng thụ tất cả những gì mình thích

thmyy911

Học sinh mới
Thành viên
5 Tháng ba 2020
1
0
1
20
Lâm Đồng
THPT Trần Phú
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Viết đoạn văn có sử dụng thao tác lập luận bác bỏ trình bày suy nghĩ của mình về quan điểm sau:
1. Hạnh phúc ở đời là được hưởng thụ tất cả những gì mình thích.
2. Không kết bạn với những người nghèo và khuyết tật.

Bùi Nhi

Cựu TMod Văn
Thành viên
17 Tháng tám 2021
466
508
86
18
Cà Mau
Trung học phổ thông Nguyễn Văn Nguyễn
Viết đoạn văn có sử dụng thao tác lập luận bác bỏ trình bày suy nghĩ của mình về quan điểm sau:
1. Hạnh phúc ở đời là được hưởng thụ tất cả những gì mình thích.
2. Không kết bạn với những người nghèo và khuyết tật.
Trả lời
1)

Cuộc sống là một hành trình ,mà thứ chúng ta hướng tới trong chuyến hành trình đó chính là hạnh phúc . Có người từng nói rằng được làm những gì mình thích là sự tự do, còn thích những gì mình đang có và đang làm chính là hạnh phúc. Nên đã có ý kiến cho rằng hạnh phúc là khi bạn được thụ hưởng tất cả những gì mình thích. Khi bạn có được thứ mình muốn, được sống trong cuộc sống mà mình khát khao thì điều đó thật sự rất hạnh phúc . Thế nhưng điều này thật khó và thẩm chí là không xảy ra, bởi cuộc đời đâu hề dể dàng như thế, làm gì có ai có thể đạt được một cuộc sống hoàn toàn mĩ mãn, và nếu không được thụ hưởng điều mình thích thì họ sẽ bất hạnh sao?
Hạnh phúc là thứ đơn giản nhất và cũng là thứ xa xỉ nhất bởi không phải ai cũng biết cách làm cho mình hạnh phúc, hưởng thụ thứ mình muốn thì hạnh phúc thật đấy nhưng sẽ hạnh phúc hơn nếu nó có dựa trên sự nổ lực miệt mài không ngừng nghỉ của bạn, sẽ hạnh phúc hơn nữa nếu bạn vẫn hài lòng với những thứ mình đang có nhưng vẫn chẳng quên nổ lực vì ngày mai. Biết chia sẻ, biết yêu thương, biết nổ lực, biết thụ hưởng đúng mức, biết chấp nhận và mở lòng thì bạn sẽ biết thế nào là hạnh phúc.
2)
Trong cuộc sống này chẳng ai là hoàn hảo cả, ai cũng có những khuyết điểm của riêng mình, và điều khác biệt duy nhất của chúng chính là chúng nằm ở đâu trên con người của chúng ta? Nó nằm ở thể xác hay ẩn dấu bên trong tâm hồn?. Một nhà văn Nga từng nói sự khuyết tật trên thể xác không đáng sợ bằng sự khuyết thiếu trong tâm hồn. Thế nên những người đã và đang kì thị người khuyết tật kia còn đáng thương hơn bất kì ai bởi họ đã thiếu đi thứ quan trọng nhất của con người đó chính là một tâm hồn đẹp. Sẽ chẳng có ý nghĩa gì nếu cơ thể đẹp đẽ lành lặn nhưng bên trong chỉ toàn chứ những điều cay nghiệt, xấu xa. Và cũng sẽ chẳng có vấn đề gì khi bạn có sự khiếm khuyết trên cơ thể bởi lẽ điều đó đâu quan trọng đến đến thế, bạn vẫn là bạn, vẫn đáng được nhận sự thương yêu, sự hòa nhập từ phía mọi người . Không có một gào cản kết bạn nào đối với người khuyết tật cả, bởi những người không đáng được kết bạn là người có sự tàn tật về suy nghĩ và lối sống. Nên chúng ta hãy chung tay truyền cho nhau những điều tích cực và đẹp đẽ , cùng xoa dịu nỗi đau cho cơ thể cũng như góp phần chữa lành cho những lỗ hổng tâm hồn. Cần để cho những người khuyết tật không thấy bị lập dị,hay cô đơn, hãy để cho tình yêu của chúng ta xóa tan mọi sự mất mát, khổ đau ,hãy để thế giới này tràn ngập trong niềm vui, sự thấu hiểu và đồng cảm.

Top Bottom