hạnh phúc của một tang gia

G

giaosu_fanting_thientai

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Đám tang của cụ cố tổ trong đoạn trích "hạnh phúc của một tang gia" đáng cười hay đáng khóc. Tại sao?
Thi xong zùi, có điểm hit zùi mà cô giáo vẫn bắt làm bài :(
Mọi người cho ý kiến bài kia zới. Dùng từ "đáng buồn" nghe hợp lý hơn "đáng khóc " nhỉ??? /:)
Đáng cười thì dúng zùi, nhưng đáng khóc ở chỗ nào ý zậy :(
Giá như làm bài kiểm tra thì t có thể khoác lác đc nhưng h không trong hoàn cảnh đó, chả bjk làm sao cả :((

D

doigiaythuytinh

Đám tang của cụ cố tổ trong đoạn trích "hạnh phúc của một tang gia" đáng cười hay đáng khóc. Tại sao?
Thi xong zùi, có điểm hit zùi mà cô giáo vẫn bắt làm bài :(
Mọi người cho ý kiến bài kia zới. Dùng từ "đáng buồn" nghe hợp lý hơn "đáng khóc " nhỉ??? /:)
Giá như làm bài kiểm tra thì t có thể khoác lác đc nhưng h không trong hoàn cảnh đó, chả bjk làm sao cả :((

Tất nhiên là ĐÁNG CƯỜI

Đáng cười vì những tình huóng, những nhân vật, những cách cư xử mâu thuẫn mà Vũ Trọng Phụng đã thể hiện.

Bạn thi rồi nên chắc nhớ hết chi tiết nhỉ :D

T

thuyhoa17

Hai ý này mâu thuẫn quá. :-?

Câu hỏi nó hỏi là đáng cười hay đáng khóc.

câu trả lời thì tất nhiên là đáng cười.

Sao lại hỏi là đáng khóc ở chỗ nào được nhỉ :-/

Đáng khóc - ở đây ko phải là "đáng" mà là khóc một cách giả tạo.

Chỉ là khóc một cách đề ngoài của những kẻ mang danh nghĩa "có hiếu" mà thôi.

Còn sâu xa của truyện thì toàn bộ là một chuỗi cười dài, ko có gì đáng khóc cả. :)

K

kimoanh10a4

em chưa đọc tác phẩm này nhưng đã nghe 1 lần trên kênh VTV2 rồi. Em rất muốn đọc tác phẩm này mong anh chị nào tốt bụng post lên cho em với. THANKS rất nhiều^^

V

vjtran

Đáng cười: vì những trò bi hài của những thành viên trong gia đình trong ngày đám tang, vì "sự hạnh phúc" cho sự ra đi của cụ
Đáng khóc: Cho cái giả tạo, cho cái xã hội, cho 1 lớp người Việt Nam, mang trong mình dòng máu dân tộc, đang tha hóa (có thể nói là thế) đang dần từ bỏ cuội nguội chạy theo "Tây" theo một cách nực cười, cười ra nước mắt.

(Chị nhớ rõ các chi tiết lắm, nhưng Vũ Trọng Phụng là 1 nhà văn hiện thực, trào phúng, và với 1 cây bút trào phúng lớn như NTP thì họ ko viết ra 1 tác phẩm chỉ để cười. n\Ngoài cái "đáng cười" thấy rõ thì đây vẫn là 1 tác phẩm rất "ĐÁNG KHÓC"_ chị thấy thế:) )

Last edited by a moderator:
T

thuyhoa17

Nếu xét về khóc bình thường như những con người trong truyện thì thấy chẳng có gì đáng khóc.

Nhưng thực sự là đọc lại ý cuối của chị Vi mới thấy là khi xét ra bên ngoài tác phẩm (đơn thuần) thì mới thấy đc ĐÁNG khóc ở chỗ nào :D

Mình đúng là :-j

Last edited by a moderator:
G

giaosu_fanting_thientai

Đáng cười thì dúng zùi, nhưng đáng khóc ở chỗ nào ý zậy

Cái câu trên là đề bài cho, còn câu dưới là ý quan điểm của em thoy mà. Mặc dù chưa đọc :D nhưng iem vẫn thấy nó đáng khóc thiệt. Ngoài cái nguyên nhân sâu xa mà chị Vj nói iem còn thấy đáng khóc thay cho ông cố vừa chết :(. Nếu mình là ông ý chắc đau lòng chết thêm đc lần nữa=((. Vì thấy nhục nhã thay cho con cháu nó mà chết thế mà chúng nó đối xử ...:|

Câu này thì sao đêy :|
Cảm nhận về đặc điểm ngôn ngữ kể chuyện của Nam Cao trong đoạn văn mở đầu tác phẩm "Chí Phèo"
Theo t có những ý này: nhiều câu đơn, ngắn, ngôn ngữ tự nhiên, bình dị, đan xen những câu của tác giả và của nhân vật...
Còn j nữa k ạ :|

F

flower2

Cảm nhận về đặc điểm ngôn ngữ kể chuyện của Nam Cao trong đoạn văn mở đầu tác phẩm "Chí Phèo"

Nhiều câu đơn, ngắn cũng đúng nhưng đó chỉ là một biện pháp để giúp mạch văn thêm dồn dập qua đó nổi bật giọng điệu ngôn từ ?
Đan xen những câu của tác giả và của nhân vật ... cũng đúng nhưng chưa rõ. Đúng vì trong nhiều tác phẩm Nam Cao thường nhập vào vai nhân vật qua đó bộc lộ sâu sắc nôi tâm nhân vật . Nhưng xét riêng ở đoạn này thì...:confused:

Còn lại thì Ok cho mình bổ xung là:
ngôn ngữ kể chuyện của Nam Cao ở đoạn một là : ngôn ngữ độc đáo, ngọng điệu biến hóa lúc tách bạch lúc đan xen, thủ pháp tăng tiến (đối tượng, tình cảm, hành động chửi)...
==> hình tượng chí phèo hiện ra vừa cụ thể vừa sinh động.

G

giaosu_fanting_thientai

Đối tượng chửi thu hẹp dần lại chứ đâu có tăng tiến nhỉ???:(

Đặc điểm của chủ nghĩa lãng mạn và chủ nghĩa hiện thực trong văn học việt nam từ đầu thê kỉ XX đến cách mạng t8. Kể tên những tác giả tiêu biểu.

V

vjtran

Bổ sung tý nhé:
Về Nam Cao, nét độc đáo còn có ở ngôn ngữ kể chuyện, cách xưng hô các nhân vật của mình "hắn, lão"... ngôn ngữ bình dân nhưng dường như ẩn hiện hình ảnh tác giả trong đó, thể hiện đc giá trị nhân văn mà t/g gửi gắm (không những ở Chí Phèo, mà Đời Thừa, Lão Hac đều có 1 nét ji` đó chung trong cách gọi các nhân vật của mình). Ngoài ra điểm đặc biệt góp phần tạo nên phong cách của Nam Cao đó là lối kết cấu truyện, nếu như với Chí Phèo là 1 kết cấu vòng tròn không lối thoát mà xã hội miền Bắc trước cách mạng tháng 8 là tâm điểm tạo nên vòng tròn đấy, thì với Đời Thừa, lối kết cấu ấy như được nhân lên, với 2 vòng tròn và 2 tâm điểm ko tìm được lối thoát_ Thực tại đời sống và lí tưởng nghệ thuật.
=> Dường như nó đã tạo cho Nam Cao 1 phong cách riêng, một cảm hứng nhân đạo riêng, rất phù hợp, rất cay đắng nhưng ăn sâu vào lòng người đọc đến tận ngày nay.

Đặc điểm của chủ nghĩa lãng mạn và chủ nghĩa hiện thực trong văn học việt nam từ đầu thê kỉ XX đến cách mạng t8
- Chủ nghĩa lãng mạn: Tập trung thể hiện cái tôi, lí tưởng sống, vươn lên những giá trị bản thân mơ ước, thoát tục. Tạo những hình tượng nhân vật lí tưởng. Đề cao giá trị nhân phẩm, và luôn luôn tin tưởng vào cái đẹp. (Chị chỉ biết chừng đó, ai có thêm bổ sungnhé :) ) VD: Chữ ng` tử tù, thơ XDiệu, Hàn Mặc Tử, ....
- Chủ nghĩa hiện thực: Tập trung khai thác thật hiện thực đời sống, để phê phán, lên án....
p/s: Em nên rút ra điểm khác nhau giữa 2 bút pháp để dễ phân biệt nhé ^^

Top Bottom