Hai câu hỏi and một thắc mắc

K

kocogilakothe

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Mọi người giải đáp hộ hai câu hỏi nhá:
1. Cho 2 nguyên tố A và B, A có 5 electron lớp ngoài cùng B có 2 electron lớp ngoài cùng. Hỏi hợp chất của A và B có công thức?
2. Vẫn câu hỏi như trên nhưng là electron hóa trị.
Nhân tiện phân biệt dum e lớp ngoài cùng và e hóa trị.
Thanks nhìu nhìu

D

dale

Nhưng bạn thân mến đáp án đúng lại ko phải như thế. Mà trả lời kèm giải thích được ko vậy?

V

vu01

mình nghĩ electron lớp ngoài cùng là tổng số electron có trong lớp ngoài cùng còn el hóa trị là số el độc thân ở cả khi kích thích và chưa kích thích.

K

kocogilakothe

Theo định nghĩa thì e hóa trị là e có khả năng tham gia tạo liên kết. đối với phân nhóm chính thì e hóa trị là e lớp ngoài cùng còn với phân nhóm phụ thì quên mất rùi :D

C

cuboom

Cl có 7 e hóa trị đâu ra vây ông bạn?,mình chưa được học nên chưa biết.mong bạn giải thix:(

D

dtthanh

theo tớ thì hc của A vàB la A2B5

câu 2 : e hóa trị la e độc thân

có thể nhận thêm proton , e ngoài cùng thì lại càng dễ nó là e ở lớp ngoài cùng ko thể nhận thêm proton

dạng 2 tớ chưa nghe thấy 2 hỏi như thế bao giơ`

C

c2h2

Nếu nguyên tố s,p thì e hóa trị là e ở lớp ngoài cùng , còn với nguyên tố d thì e hóa trị là e ở lớp ngoài cùng trong phân lớp s và các e trong phân nhóm d. Không bít thế có đúng không, mong mọi người sửa chửa

N

nguyenanhtuan1110

Thôi ko cãi nhau câu 2 nữa các bạn, định nghĩa đây:
E hóa trị: e trên các phân lớp ngoài, (n-1)d, ns, np của nguyên tử, có khả năng tạo liên kết hóa học giữa các nguyên tử.
Định nghĩa được lấy trong Từ điển hóa học phổ thông của NXB Giáo dục.

Top Bottom