Vật lí 7 Gương phẳng nâng cao

Nguyễn Ngọc Hạ Đan

Học sinh chăm học
Thành viên
8 Tháng chín 2018
346
441
76
Bến Tre
Trường THCS Hưng Nhượng
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Giúp em với ạ, em cảm ơn nhiều
1/ Gương phẳng có kích thước MN và một vật AB đặt trước gương. Bằng cách vẽ hình,(có nêu cách vẽ), hãy xác định vị trí mắt của người quan sát để thấy hết ảnh của vật AB

2/ 1 tia nằm ngang chiếu vuông góc vào bức. Trên đường đi của tia sáng có đặt một gương phẳng nhỏ, tia sáng chiếu vuông góc điểm O trên tường. Tường cách O một khoảng =1,73m.Tia sáng phản xạ in trên tường một vệt sáng ở độ cao 1m so với tia tới thẳng đứng
a/Xác định góc tới của tia sáng
b/ Quay gương quanh trục qua O vuông góc với mặt phẳng thì thấy vật sáng trên tường ở vị trí cách vệt sáng cũ 73cm lên phia trên. Xác định góc và chiều quay của gương
(GIúp em hình vẽ thôi, cách làm thì để em tự làm)

Sơn Nguyên 05

Banned
Banned
Thành viên
26 Tháng hai 2018
4,478
4,360
596
Hà Tĩnh
MT
Giúp em với ạ, em cảm ơn nhiều
1/ Gương phẳng có kích thước MN và một vật AB đặt trước gương. Bằng cách vẽ hình,(có nêu cách vẽ), hãy xác định vị trí mắt của người quan sát để thấy hết ảnh của vật AB

View attachment 123258
2/ 1 tia nằm ngang chiếu vuông góc vào bức. Trên đường đi của tia sáng có đặt một gương phẳng nhỏ, tia sáng chiếu vuông góc điểm O trên tường. Tường cách O một khoảng =1,73m.Tia sáng phản xạ in trên tường một vệt sáng ở độ cao 1m so với tia tới thẳng đứng
a/Xác định góc tới của tia sáng
b/ Quay gương quanh trục qua O vuông góc với mặt phẳng thì thấy vật sáng trên tường ở vị trí cách vệt sáng cũ 73cm lên phia trên. Xác định góc và chiều quay của gương
(GIúp em hình vẽ thôi, cách làm thì để em tự làm)
Bài 1:
Vẽ ảnh A'B' của AB qua gương.
Vẽ các tia sáng xuất phát từ A và B đến mép M,N của gương và các tia phản xạ của nó.
Vùng nhìn thấy cả AB là vùng giới hạn bởi các tia Mj, gương MN và tia Nk

Top Bottom