Góp ý nhỏ về sai 1 lệch trong bài giảng của cô Trần Vân Anh

N

naniliti

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chào hocmai !
Em đắn đo không biết có nên góp ý với hocmai hay không nhưng em mong hocmai và cô Trần Vân Anh xem xét góp ý này:
Đó là ở bài giảng Chuyện người con gái Nam Xương - Mục Hoàn cảnh, xuất xứ, cô nói " Nguyễn Dữ là học trò xuất sắc của La Sơn Phu Tử Nguyễn Bỉnh Khiêm"????? Mặc dù đây chỉ là một lời giảng không gây chú ý nhưng lại ảnh hưởng lớn tới kiến thức học sinh. Nói Nguyễn Bỉnh Khiêm là La Sơn Phu Tử thì đúng là sai trầm trọng. Bởi lẽ danh xưng người đương thời tôn "La Sơn Phu Tử" là để dành cho Nguyễn Thiếp. Còn nói về Nguyễn Bỉnh Khiêm thì người ta gọi ông là "Tuyết Giang Phu Tử".

Thứ 2: Em thấy cô chưa kiểm định rõ ràng về kiến thức Nguyễn Dữ có phải học trò của Nguyễn Bình Khiêm hay không.
Em xin trích kết luận nghiên cứu lịch sử của bác Nguyễn Công Lý : "Nguyễn Dữ là người sống cùng thời với Nguyễn Bỉnh Khiêm, lớn hơn hay bằng hoặc nhỏ hơn Nguyễn Bỉnh Khiêm vài ba tuổi, lại hiển vinh đỗ đạt trước Nguyễn Bỉnh Khiêm đến hơn 10 năm. Như vậy, ông sinh khoảng trong mười năm cuối thế kỷ XV, và mất tại nơi ẩn cư Thanh Hoá khoảng giữa thế kỷ XVI, xuất thân trong gia đình có truyền thống văn chương khoa cử, thế gia vọng tộc, nên ông không thể là học trò của Trạng Trình Nguyễn Bỉnh Khiêm như các cụ ngày xưa và các học giả thế kỷ XX đã viết."

Chính vì vậy em mong các cô, các thầy hocmai nên chuẩn bị kiến thức thật kỹ càng về bài giảng của mình, tránh gây ra những sai sót nghiêm trọng như thế này!

Top Bottom