Giúp mình với !!!

T

toshihiro

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Đề: Đặt tam giác đều ABC cạnh 10cm trong không khí. Tại B, C đặt 2 điện tích q1=3.10^-8 (C) và q2=-3.10^-8 (C).
a) Xác định vector cường độ điện trường tổng hợp tại A
b) Tại đỉnh A đặt q3=1/3q1. Xác định cường độ điện trường tổng hợp tại chân đường cao CH của tam giác ABC
 
Last edited by a moderator:
G

galaxy98adt

a)
picture.php

Ta thấy: AB=ACAB = AC, q1=q2\mid q_1 \mid = \mid q_2 \mid
\Rightarrow E1=E2E_1 = E_2 \Rightarrow Vecto tổng hợp EA\vec E_A là phân giác của (E1,E2)(\vec E_1, \vec E_2)
(E1,E2)=120o(\vec E_1, \vec E_2) = 120^o = (E,E2)=60o(\vec E, \vec E_2) = 60^o
b)
picture.php

Ta có: CH=BC.sin60o=320(m)CH = BC.sin 60^o = \frac{\sqrt{3}}{20} (m), BH=AH=0,05(m)BH = AH = 0,05 (m)
\Rightarrow {E1=k.q1BH2=108000(V/m)E2=k.q2CH2=36000(V/m)E3=k.q3AH2=36000(V/m)\left\{ \begin{array}{l} E_1 = k.\frac{\mid q_1 \mid}{BH^2} = 108000 (V/m) \\ E_2 = k.\frac{\mid q_2 \mid}{CH^2} = 36000 (V/m) \\ E_3 = k.\frac{\mid q_3 \mid}{AH^2} = 36000 (V/m) \end{array} \right.
Ta có: E13=E2E3=72000(V/m)E_{13} = \mid E_2 - E_3 \mid = 72000 (V/m), có chiều theo chiều của E2\vec E_2
\Rightarrow EH=E132+E22+2.E13.E2.cos(E13,E2)=36000.5(V/m)E_H = \sqrt{E_{13}^2 + E_2^2 + 2.E_{13}.E_2.cos (\vec E_{13}, \vec E_2)} = 36000.\sqrt{5} (V/m)
 
T

toshihiro

-Cảm ơn bạn nhiều nha :), nhưng bạn sửa đề lại à ??? Mình nhớ đề của mình là tại điểm C mà ?? @@~
 
Top Bottom