giúp mình tìm lỗi sai với!

H

hitle_war_iii

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Khi học tổ hợp có 1 bài toán thế này: ngân hàng đề có 30 đề toán gồm 15 bài dễ, 10 bài trung bình, 5 bài khó. Hỏi có bao nhiêu cách chọn ra 1 đề toán làm bài thi có ít nhất 2 bài dễ, 1 bài trung bình va 1 bài khó?

lời giải của tớ cho bài này như sau:
chọn ra 4 bài trong đó có 2 bài dễ, 1 bài trung bình và 1 bài khó .1 bài còn lại sẽ được chọn bất kỳ trong 26 bài chưa được chọn. Vậy có:
15C2.10C1.5C1.26C1 cách chọn đề

lời giải này cho đáp số khác với lời giải trong đáp án mà tớ vẫn chưa hiểu mình sai ở đâu. Các bạn giúp tớ với nhé!
chú ý: 15C2 = nCk
:)>-:)>-:)>-:)>-:)>-:khi::khi::M040::M040:
\\:D/\\:D/\\:D/\\:D/\\:D/

T

thelemontree10

1 đề toán có mấy bài vậy bạn ? Đề có ghi không ? Không có số bài toán trong 1 đề để chặn lại thì mệt lắm.

P

phuong95_online

Khi học tổ hợp có 1 bài toán thế này: ngân hàng đề có 30 đề toán gồm 15 bài dễ, 10 bài trung bình, 5 bài khó. Hỏi có bao nhiêu cách chọn ra 1 đề toán làm bài thi có ít nhất 2 bài dễ, 1 bài trung bình va 1 bài khó?

chọn ra 4 bài trong đó có 2 bài dễ, 1 bài trung bình và 1 bài khó .1 bài còn lại sẽ được chọn bất kỳ trong 26 bài chưa được chọn. Vậy có:

lời giải này cho đáp số khác với lời giải trong đáp án mà tớ vẫn chưa hiểu mình sai ở đâu.
1 bài còn lại mà bạn chọn bất kì có thể là bài trung bình hoặc bài khó thì sao?mà đề này đã đầy đủ chưa vậy bạn ?1 đề gồm bao nhiêu câu,hay bao nhiêu câu cug được miễn là "ít nhất 2 bài dễ "?

L

lovemaths_khtn_0206

ôi trời đất ơi,em không ghi 1 đề toán có mấy bài thì mọi người làm sao làm được??
nêu đề bài đã cho kiểu như vây thì chỉ có cách phân trương hợp mà giải!
nếu phân trưòng hợp mà quá nhiều trường hợp thì dung bài toán ngược!
chỉ thế thôi,hihi:):)

L

lovemaths_khtn_0206

mà mấy cái bài này lấy đâu ra vậy em??
hihi.
MATHS IS MY LIFE!YÊU KHTN NHIỀU LĂM!!!

N

nerversaynever

lời giải này cho đáp số khác với lời giải trong đáp án mà tớ vẫn chưa hiểu mình sai ở đâu. Các bạn giúp tớ với nhé!
chú ý: 15C2 = nCk
:)>-:)>-:)>-:)>-:)>-:khi::khi::M040::M040:
\\:D/\\:D/\\:D/\\:D/\\:D/

Cách làm của cậu hiển nhiên sai vì cậu đã tính trùng ví dụ như với 3 bài dễ a1;a2;a3 thì cậu đã tính trùng 3 lần

L

lovemaths_khtn_0206

này,thanks c 1 cái đi em!!hí hí:D:D:D
có bài gì hay về tổ hợp ko?post lên cho mọi người cùng làm
hihi
nhớ e và 212 lắm.hic:-*:-*

M

mudim

gọi 15 câu dễ theo thứ tự chữ cái A,B,C,....10 câu tb theo thứ tự 0,1,2....5 câu khó theo thứ tụ I,II,III....
Ví dụ,theo như bạn làm,2 cách sau đây là khác nhau nè:
A B 3 II C
A C 3 II B (khác nhau bởi vì 2 câu dễ bạn chọn lúc đầu đã khác nhau rồi,chưa tính các bước tiếp theo)
nhưng thật ra 2 cách đó lại cho ra 1 đề,có nghĩa là bạn đã đếm dư,kết quả sẽ nhiều hơn đáp án.Bạn hiểu ra chưa?

H

haivankudo

thay cua minh cũng cho mot bai tuong tư:ccos 15 cau hoi dễ 10 cau hoi trung bình,5 cau hoi khó. lập một đề gồm 5 cau trong đó có dề tb va khó câu de co it nhat la 2
DỄ TB KHÓ
3 1 1 có 15C3.10C1.5C1
2 1 2 15C2.10C1.5C1
2 2 1 15C2.10C2.5C1
TONG 56875 CACH LAP

Top Bottom