Giúp mình chữa lại mở bài bài văn tả giờ chào cờ đầu tuần với

T

tranthuyluc

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Các bạn ơi giúp mình chữa lại cái mở bài miêu tả giờ chào cờ đầu tuần với
Đây là bài thi học kì đấy, giúp mình với. Mở bài đây này:
Đối với học sinh chúng em, ngôi trường chính là ngôi nhà thứ hai, là nơi lưu giữ những kỉ niệm vui buồn của tuổi học trò, nơi có những người bạn, có những thầy giáo, cô giáo,… và là nơi có những giờ chào cờ đầu tuần đầm ấm và tràn đầy cảm súc mà em không thể quên.
Nhanh lên các bạn ơi

P

phuongthuy816

Mình ko nhận xét đc đâu.Mình có 1 MB thế này,bạn xem qua đc k nhé
Em vẫn nhớ trường xưa
Tiếng hát cứ vọng mãi trong trái tim tôi mỗi khi tôi lại nhớ về trường tiểu học A.Với những kỉ niệm thời thơ ấu.Ngôi trường đã cho tôi biết bao kiến thức,là nguồn động lực cho tôi bước típ trên chặng đườg học tập.Sẽ ko bao giờ tôi quên đc những gi` ma` các thầu cô giáo đã dành cho tôi.đặc biệt những lời dạy dỗ của thầy cô trong những buổi chào cờ đầu tuần.
ko hay lém đâu.nhưng có gi` thi` sửa cho tui vs

T

thuyhoa17

Đối với học sinh chúng em, ngôi trường chính là ngôi nhà thứ hai, là nơi lưu giữ những kỉ niệm vui buồn của tuổi học trò, nơi có những người bạn, có những thầy giáo, cô giáo,… và là nơi có những giờ chào cờ đầu tuần đầm ấm (chào cờ đầm ấm :-?) trang nghiêm và( từ "và" nên bỏ:) ) tràn đầy cảm súc mà em không thể quên.

>>> ko phải là cảm súc mà là cảm xúc em nhé :)

T

tranthuyluc

Đối với học sinh chúng em, ngôi trường chính là ngôi nhà thứ hai, là nơi lưu giữ những kỉ niệm vui buồn của tuổi học trò, nơi có những người bạn, có những thầy giáo, cô giáo,… và là nơi có những giờ chào cờ đầu tuần đầm ấm (chào cờ đầm ấm :-?) trang nghiêm và( từ "và" nên bỏ:) ) tràn đầy cảm súc mà em không thể quên.

>>> ko phải là cảm súc mà là cảm xúc em nhé :)
Cái phần "tràn đầy cảm súc mà em không thể quên" là biểu cảm chứ không phải miêu tả nhưng mình không biết phải sửa như thế nào
Giúp mình với

T

thuyhoa17

Cái phần "tràn đầy cảm súc mà em không thể quên" là biểu cảm chứ không phải miêu tả nhưng mình không biết phải sửa như thế nào
Giúp mình với
Đâu có nhất thiết văn miêu tả là phải miêu tả hoàn toàn => khô khan.

Văn miêu tả, yếu tố miêu tả là chính, nó làm nên một bài văn tốt, nhưng để làm được 1 bài văn hay thì phải biết kết hợp giữa các phương thức biểu đạt nữa em ạ :)

T

tranthuyluc

Đâu có nhất thiết văn miêu tả là phải miêu tả hoàn toàn => khô khan.

Văn miêu tả, yếu tố miêu tả là chính, nó làm nên một bài văn tốt, nhưng để làm được 1 bài văn hay thì phải biết kết hợp giữa các phương thức biểu đạt nữa em ạ :)
Nhưng cô giáo bảo thế thì biết làm thế nào đây?
Sửa giúp em với

P

phuongthuy816

Chị ấy nói có lý lắm.khi làm văn miêu tả cần kết hợp 1 số phương thức biểu đạt,những biện pháp tu từ,và đặc biệt phải có những cảm xúc chân thật thì bài văn sẽ hay hơn.Còn nếu chỉ sử dụng phương thức MT thì bài văn sẽ khô khan.
Bạn thử htam khảo thêm bài văn tả buổi chào cờ đầu tuần này xem sao nhé!

P

phuongthuy816

Thứ hai nào cũng vậy, trường em lại tổ chức lễ chào cờ đầu tuần theo quy định. Tham dự buổi lễ hôm nay có thầy hiệu trưởng, các thầy cô giáo và đông đảo các bạn học sinh.

Trời hôm nay thật trong xanh, mát mẻ. Những bông hoa tươi thắm toả hương thơm như muốn chào đón chúng em bắt đầu một tuần học mới. Trên sân trường, các bạn học sinh ngồi truy bài, một số bạn khác thì lại cười đùa, nói chuyện to nhỏ với nhau, khuôn mặt ai nấy cũng thật vui vẻ. Hôm nay bạn nào cũng mặc những bộ quần áo thật sạch sẽ, gọn gàng. Những bạn nam thì mặc chiếc quần ka ki màu xanh với những chiếc áo đồng phục màu trắng. Còn các bạn nữ thì lại mặc váy kẻ ca rô với chiếc áo cổ viền hoa, tất cả đều đeo chiếc khăn quàng đỏ thắm trên vai. Cột cờ đã được dựng lên giữa bồn hoa rực rỡ muôn màu sắc. Các thầy, cô giáo thì lại mặc những bộ comlê và chiếc áo dài truyền thống. Bỗng một hồi trống giòn giã vang lên, chúng em lại nhanh chóng tập trung ngay thẳng trước cột cờ. Đúng bảy giờ mười lăm, khi mọi người đã ổn định thì tiếng nói trầm ấm của cô tổng phụ trách nhắc nhở mọi người chỉnh lại đội ngũ, trang phục. Cả trường im lặng, sau đó cô hô dõng dạc: “Nghiêm! Chào cờ, chào!”. Cả trường đều đứng thẳng, đầu ngẩng cao nhìn lá cờ đỏ sao vàng đang từ từ được kéo lên. Những cánh tay xinh xắn của các bạn đồng thời giơ lên cùng tiếng Quốc ca hoành tráng: “Đoàn quân Việt Nam đi, chung lòng cứu quốc, bước chân dồn vang trên đường gập ghềnh xa. Mọi người đều như cảm thấy không khí thiêng liêng trang trọng của buổi lễ nhắc nhở chúng em nhớ tới bao anh hùng đã ngã xuống vì Tổ quốc, vì tương lai con em. Khi bài Quốc ca kết thúc, cô lại hô to: “Đội ca”. Cùng hoà với tiếng trống là tiếng hát của chúng em: “Cùng nhau ta đi lên theo bước đoàn thanh niên đi lên, cố gắng xứng đáng cháu ngoan Bác Hồ” như muốn quyết tâm học tập thực hiện tốt lời Bác để sau này dựng xây đất nước. Kết thúc của phần nghi thức là lời tuyên thệ: “Vì Tổ quốc xã hội chủ nghĩa, vì lí tưởng của Bác Hồ vĩ đại. Sẵn sàng!”. Chúng em hô theo cô: “Sẵn sàng!” như phá tan bầu không khí. Sau phần nghi thức, cô lại thay mặt cho Ban Giám hiệu nhận xét về tình hình học tập của các bạn trong tuần qua. ở phía dưới, những lớp được khen thưởng có vẻ vui mừng lắm, còn những lớp khác nghe chừng rất buồn bã. Sau nhận xét, cô giới thiệu thầy Hiệu trưởng lên phát biểu và dặn dò chúng em. Nét mặt nghiêm trang với dáng đi khoẻ khoắn, thầy tiến về phía lễ đài. Thầy vui vẻ tuyên dương những tập thể có thành tích trong học tập và phong trào của trường, sau đó thầy nhắc nhở các lớp chưa cố gắng hay còn khuyết điểm. Lời dặn của thầy thấm sâu vào lòng chúng em. Buổi lễ chào cờ kết thúc với bài hát “Bốn phương trời”. Chúng em vào lớp với khuôn mặt lấm tấm mồ hôi nhưng rất vui vẻ. Ngoài kia, lá cờ vẫn tung bay hẹn tuần sau gặp lại.

Qua không khí trang nghiêm nhưng cũng thật thân mật của buổi lễ đã nhắc chúng em phải rèn luyện để xứng đáng với cha anh.

T

thuyhoa17

Nhưng cô giáo bảo thế thì biết làm thế nào đây?
Sửa giúp em với
Em cứ khô khan làm theo khuôn mẫu thì sẽ khó để làm được một bài văn hay em ạ :)

Có lẽ em hiểu sai ý cô ^^: là cô muốn em phải làm một bài văn mà ko được lạc từ miêu tả sang biểu cảm, tức là yếu tố chính trong bài văn của em với đề đó là miêu tả. Nhưng có em có bảo là bắt buộc chỉ đc dùng miêu tả thôi, ko được thêm các yếu tố khác đâu, phải ko?

Nhớ lại thử em nhé :)

Với đoạn mở bài như thế chị nghĩ là tạm ổn ^^

S

snsd_no1

Mình nghĩ được một mở bài thế này: Thu đã tới, tôi đang bước đi trên con đường quen thuộc - con đường đã đưa tôi tới trường bao nhiêu năm qua. Tiếng trống trường chợt vang vọng đâu đây khiến tim tôi bỗng xao xuyến lạ, trong tôi bao kí ức chợt ùa về. Có lẽ trong tôi hình bóng người thầy, người cô, và gương mặt háo hức của bạn bè đồng trang lứa trong giờ chào cơ sẽ ko bao giừo phai nhạt.

>>> em chú ý viết bài có dấu.

Last edited by a moderator:
R

runoxuan831998

bạn viết gì thế không có dấu đọc không ra mà bạn viết về đề bài gì thế?

T

tranthuyluc

Nhưng cô bảo làm thế không phải đề bài bài văn miêu tả
Cô bao làm thế để người ta khi đọc bài văn như được dự lễ chào cờ tại trường chứ có câu kia thì như là hồi tưởng lại chứ không phải là miêu tả

T

tranthuyluc

Hôm nay thi học kì
Bài văn 5 điểm
Up lên cho mọi người xem khoảng điểm mấy

Đối với học sinh chúng em, ngôi trường chính là ngôi nhà thứ hai, là nơi lưu giữ những kỉ niệm vui buồn của tuổi học trò, nơi có những người bạn, có những thầy giáo, cô giáo,… và là nơi có những giờ chào cờ đầu tuần đầm ấm và tràn đầy cảm súc mà em không thể quên.
Sân trường chìm trong tĩnh lặng, lá cây rơi xào xạc, chỉ còn nghe thấy tiếng đọc bài vang lên từ trong những lớp học. Bỗng những hồi trống dài Tùng…tùng…tùng…” vang lên, báo hiệu giờ chào cờ đã đến. Chẳng ai bảo ai, từ trong những lớp học, chúng em chạy ùa ra sân như đàn ong vỡ tổ. Bạn lớp trưởng nhanh chóng cho chúng em ổn định chỗ vào những hàng ghế được các bạn ngay ngắn, thẳng tắp. Sân khấu được bác bảo vệ treo một bức màn xanh lộng lẫy, bên trên treo một dòng chữ in màu trắng ngay ngắn “LỄ CHÀO CỜ ĐẦU TUẦN”. Mọi người cười nói vui vẻ vì đã được nghỉ ngơi sau ngày chủ nhật đẹp đẽ. Chim chóc hót líu lo, cây cối đưa mình trong gió như hòa vào niềm vui trong tiết sinh hoạt đầu tuần của chúng em. Các cô giáo khoác trên mình những tà áo dài đủ màu sắc như tô điểm thêm cho sân trường. Những tiếng nói cười bắt đầu ngớt. Một tiếng “Nghiêm” rõ ràng, mạch lạc của bạn đội trưởng đội sao đỏ vang lên. Buổi lễ bắt đầu. Gió ngừng thổi, chim dừng hót và những tiếng nói cười cũng không còn như thể tất cả đều chìm trong buổi lễ. Tất cả hướng về lá quốc kì đang tung bay trong gió, lòng nghĩ về Tổ quốc, về những người đã hi sinh cả tính mạng của mình để giữ gìn nền độc lập bao đời nay. Rồi, lời hát bài Quốc ca và đội ca vang lên. Những tiếng hát trầm hung bay cao bay xa như tiếng bước chân dồn dập của đoàn quân ta ngày nào thật oai hung tiến ra mặt trận. Bài hát hòa mình vào không gian, mọi người hát say sưa như được con tim luôn vì tổ quốc mách bảo. Dường như trong lời ca tiếng hát đó, em có thể hình dung được nỗi nhọc nhằn gian lao cũng như những hi sinh mất mát của các anh chiến sĩ đã ngã xuống để bảo vệ Tổ quốc. Ngay sau đó, bạn đội trưởng sao đỏ lên tổng kết thi đua. Những tia nắng hồng tinh nghịch nô đùa, nhảy nhót trên những ngọn cây kẽ lá cùng chúng em háo hức chờ từng số điểm tổng kết. Và rồi, lại một lần nữa lớp em lại xếp thứ nhất, các bạn reo hò khi bạn lớp trưởng lên nhận chiếc cờ nhất tuần. Qua một tuần học, thầy hiệu trưởng nhận xét tuần vừa qua và triển khai công việc tuần này. Tác phong điềm tĩnh khiến ai gặp thầy một lần là nhớ mãi. Mọi người ai ai cũng chú ý lắng nghe những lời nhắc nhở của thầy. Lời nói tuy nghiêm khắc nhưng chứa đầy tình yêu thương, giúp chúng em cùng nhau học tập thật tốt. Liên đội chỉ ra những khuyết điểm của mình và sửa lỗi để trở thành liên đội đứng đầu quận. Và cuối cùng là những tiết mục văn nghệ - là phần luôn được chờ đón nhất. Những tiết mục của lớp 7A với câu chuyện hay cùng những bài hát hay và những điều bất ngờ như tiếp thêm sức mạnh cho toàn trường để bước vào tuần học mới. Chim chóc líu lo trong tiếng nhạc rộn ràng, những tia nắng nhảy nhót, hàng cây đung đưa,… tất như tạo ra một thế giới muôn màu sắc và muôn ngàn ước mơ. Kết thúc buổi chào cờ, ai ai cũng phấn khởi, sẵn sàng bước vào tuần học mới. Buổi chào cờ thật tuyệt.
Em sẽ cố gắng học tập thật giỏi để mai này có thể góp phần xây dựng ngôi trường đẹp hơn.

K

khaindcool

Nói chung thì phần thân bài mình sẽ giới thiệu vẻ nghiêm trang của mọi ngừoi khi đứng trước lá cờ Tổ quốc và hát bài Quốc ca. Nhớ phân tích cả ý nghĩa và giai điệu của bài quốc ca đó.... (kéo dài bài văn ra là đc. Nhớ viết hay, xúc động nhé, nhất là phải nhớ và viết lại hồi xưa để tưởng nhớ buổi chào cờ).

Last edited by a moderator:
T

thiennhan12

mình nghĩ từ "cha anh" nên đổi thành "tổ tiên". Mình nói có đúng kô!
giúp mình với

Top Bottom