Văn 9 Các biện pháp nghệ thuật thuyết minh về con trâu

Hanhh Mingg

Học sinh tiến bộ
Thành viên
15 Tháng hai 2019
292
1,824
181
Nam Định
THCS Giao Thủy
Thì bạn có thể đòng vai con trâu để tự nói về mình này hoặc là cuộc trò chuyện giữa trâu mẹ hoặc trâu con cũng có thể là cuộc tra hỏi dưới âm phủ giữa Diêm Vương và trâu và nhớ kết hợp thêm các yếu tố miêu tả và lời thoại nhé :)

Harry Nanmes

Cựu Mod Văn | Tài năng sáng tạo 2018
Thành viên
6 Tháng chín 2017
1,593
3,819
544
Hải Dương
THPT Tứ Kỳ.
giúp mình các biện pháp nghệ thuật thuyết minh về con trâu với
Về biện pháp thì chủ yếu ở đây là thuyết minh. Lớp 9 thì bạn nên đan xen vào đó yếu tố tự sự, miêu tả và biểu cảm nhé!
Ví dụ:
  1. Yếu tố tự sự: Là lúc mà bạn đã xây dựng nên một câu chuyện mà nhân vật chính được nói tới và chú Trâu và cũng là sự vật được thuyết minh trong bài.
  2. Yếu tố miêu tả: miêu tả người trâu ra sao, 4 chân như thế nào, đầu, sừng thì như nào...
  3. Yếu tố biểu cảm: là lúc bạn bày tỏ thái độ, tình cảm của mình với chú Trâu được nói tới trong bài. Chẳng hạn nếu bạn xây dựng câu chuyện nói về một cuộc phỏng vấn thì bạn chính là phóng viên đó. Cuối bài bạn nhắc đến tình cảm của mọi người dành cho Trâu. Đó cũng như là tình cảm của bạn rồi.
Lưu ý: Dù gì nhưng bạn vẫn phải để yếu tố TM là chủ yếu nhé!
Mình có vẻ đã lấn sang thể loại rồi nhỉ? Với đề này, theo mình nghệ thuật bạn có thể sử dụng là nhân hóa- dĩ nhiên bởi vì xây dựng nên một câu chuyện như phogs viên phỏng vấn Trâu thì là nhân hóa rồi, có thể so sánh( so sánh sức khỏe của Trtaau với các con vật khác,...), ....
Tham khảo bạn nha!

• Like
Reactions: Hanhh Mingg

xuanle17

Cựu Mod Ngữ Văn
Thành viên
14 Tháng chín 2018
804
1,014
181
25
Thừa Thiên Huế
Đh sư phạm huế
Các biện pháp nghệ thuật thuyết minh thường dùng:
+ Biện pháp liệt kê.
vd: Trâu có mắt, chân, bụng, đuôi,....
+ Biện pháp so sánh
Vd: Đôi mắt chú trâu luôn long lanh như hồ nước.
Chân chú to như cột nhà.
Bước chân nặng nề, mỗi khi thấy chú bước đi e lại thấy giống như có người dùng búa gõ mạnh xuống mặt đất.
+ Biện pháp nhân hóa: Cho con trâu trò chuyện, suy nghĩ như con người
Vd: Sáng sớm chú thường kêu be be thật lớn như muốn nhắc nhở: "mọi người ơi cho con ăn cỏ đi, con đói lắm rồi."

Top Bottom