Giúp mình bài này với! :(

Z

zoro927

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

"có bao nhiêu số nguyên dương chia hết cho 6 nhưng không chia hết cho 4 và 5?" :eek:

... Bài này liên quan đến phần tổ hợp. Lại bị bắt giải ghi lời lập luận chứ ko có mỗi đ/s ko.

Mong các bạn giúp sớm, mình cần gấp. h đang học CĐ, tự liên có tí liên quan nhưng h còn nhớ mang máng thôi! :(

D

duynhan1

"có bao nhiêu số nguyên dương chia hết cho 6 nhưng không chia hết cho 4 và 5?" :eek:

... Bài này liên quan đến phần tổ hợp. Lại bị bắt giải ghi lời lập luận chứ ko có mỗi đ/s ko.

Mong các bạn giúp sớm, mình cần gấp. h đang học CĐ, tự liên có tí liên quan nhưng h còn nhớ mang máng thôi! :(

Có mấy chữ số vậy bạn :D

Bước 1:
Tìm số số nguyên dương chia hết cho 6.

Bước 2 :
Tìm số số nguyên dương chia hết cho 4,5,6 tức là chia hết cho 60.

Lấy KQ1-KQ2 ta có được số số cần tìm!

L

lovemaths_khtn_0206

Bạn ơi bạn k cho số này có mấy chữ số à?
theo tớ nghĩ,bài này
tìm số chia hết cho 6(gọi là tập A)
tìm số chia hết cho cả 5 và 6(gọi là tập A1)
tìm số chia hêt cho cả 4 và 6(gọi là tâp A2)
tìm số chia hết cho cả 3 số 4,5.6(gọi là tập A3)
Tất cả các số cần tìm là số phần tử của tập A - A1 - A2 + 2.A3
(BẠN CÓ THỂ BIỂU DIỄN TẬP HỢP QUA SƠ ĐỒ VEN)

H

hai01635838854

bai nay don gian ma!!!
dau tien xet cac so chia het cho 6(ma de bai phai cho bit so co bnhieu chu so chu?)dat la a1
xet cac so chia het cho 4 va 6(tuc la chia het cho 12)nhung ko chia het co 5 dat la a2
xet cac so chia het cho 5 va 6(tuc la chia het cho 20) nhung ko chi het cho 4dat la a3
xet cac so chia het cho 5 va 4 va 6 la a4
a1-a2-a3 la xog!!!
co jk sai mong moi nguoi chi bao??<<

Top Bottom