Văn 8 Giup em voi a , em cam on nhieu

Gâu Đần

Học sinh tiến bộ
HV CLB Địa lí
Thành viên
6 Tháng mười một 2018
950
1,585
171
16
Hải Phòng
THCS Đằng Hải ai cùng trường lên tiếng =)
Xác định các biện pháp tu từ được sử dụng trong đoạn thơ Dừa ơi”- Lê Anh Xuân- 1966
Nêu tác dụng của biện pháp tu từ đó
Bạn ơi bạn trích đoạn thơ này ra để mình giải đáp được không? Chứ mình không có biết bài thơ này:')

thu301793

Học sinh mới
Thành viên
27 Tháng mười hai 2021
5
1
6
Bạn ơi bạn trích đoạn thơ này ra để mình giải đáp được không? Chứ mình không có biết bài thơ này:')
“Ôi thân dừa đã hai lần máu chảy Biết bao đau thương, biết mấy oán hờn. Dừa vẫn đứng hiên ngang cao vút Lá vẫn xanh rất mực dịu dàng Rễ dừa bám sâu vào lòng đất Như dân làng bám chặt quê hương”

• Like
Reactions: Phạm Đình Tài

Phạm Đình Tài

Cựu Mod Văn
Thành viên
8 Tháng năm 2019
1,998
4,049
461
19
Đà Nẵng
THPT Thái Phiên - TP Đà Nẵng
“Ôi thân dừa đã hai lần máu chảy Biết bao đau thương, biết mấy oán hờn. Dừa vẫn đứng hiên ngang cao vút Lá vẫn xanh rất mực dịu dàng Rễ dừa bám sâu vào lòng đất Như dân làng bám chặt quê hương”
Biện pháp tu từ: Nhân hóa, So sánh
Tác dụng: Thể hiện sự gắn bó của dừa (thiên nhiên) đối với con người qua chiến tranh, bom đạn. Qua đó, bộc bạch nỗi lòng của người dân đối với quê hương, một tình yêu nồng nàn, thủy chung. Đồng thời, giúp đoạn văn thêm sinh động, hấp dẫn.

https://diendan.hocmai.vn/threads/but-pha-ngu-van-kttnthptqg-2022-doc-hieu.840270/#post-4093369
Chúc bạn học tốt

thu301793

Học sinh mới
Thành viên
27 Tháng mười hai 2021
5
1
6
giu'p em voi a

thu301793

Học sinh mới
Thành viên
27 Tháng mười hai 2021
5
1
6
IL. HÌNH HỌC
Bài l: Cho AABC, gọi M; N:p lần lượt lả trung diểm của các cạnh Al :: AC; BC
a. Biết BC = 20 cm. Dường cao AH = 10 cmn. Tinh diện tích tam giác AN IN?
b. CM tú giác BMNP là hình bình hành
d. A ABC cần thêm diều kiện gi dê tứ giác BMNP là hình chữ nhật? hình thoi? hình vuong?
Bài 2: Cho AABC cân tại B. M: N;P lần lượt là trung diêm của các cạnh AB; AC: BC, Goi D là
c. Gọi I là trung diễm của MN. Chúng minh Al = IP
diểm dối xứng với B qua N: E là diêm dôi xứng với C qua M
a. Tứ giác BMNP là hình gi?
a.
b. Chứng minh D dội xứng với E qua A
C.
A ABC cần thên diều kiện gi dể tứ giác AEBC 1à hinh thoi
d*. Goi G là giao diểm của BN và CM. Chứng minh các dường thăng EB; DC: AG đồng quy

thu301793

Học sinh mới
Thành viên
27 Tháng mười hai 2021
5
1
6
giup em voi a : Cảm nhận tình yêu thương con của nhân vật lão Hạc qua truyện ngắn cùng tên của Nam Cao.

Top Bottom