Giúp em về vấn đề đường tròn lượng giác

L

lovemilfa

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Em vẫn còn khá lúng túng trong việc loại nghiệm ngoại lai bằng đường tròn lượng giác.Ví dụ như điều kiện là x# kn/2 thì em toàn thay k=0,1,2... cho đến khi chạm 2n thì thôi.Viết các nghiệm ra nháp rồi sau đó làm tương tự với nghiệm tìm ra.So 2 kết quả rồi đem loại nghiệm.Em thấy cách này quá lâu trong khi bọn bạn em rất thành thạo trong việc sử dụng đường tròn lượng giác.Mọi người hướng dẫn em với!!!

T

taohau

mình thấy cũng không có cách nào khác đâu bạn ạ,mình cũng hay làm thế đó,làm mãi rồi cũng quen,mà đề bài cũng không ra dài quá để mình quávất vả loại nghiệm ngoại lai đâu

L

lovemilfa

Nhưng cũng có trường hợp lâu lắm bạn à.Mà mình nghe bọn bạn nói thì vẽ cái đấy ra sẽ hình được nhanh và biết được luôn nghiệm nào cần loại.Mình chỉ lúng túng mỗi cái là sau khi thay số k đầu tiên thì điểm tiếp theo trên đường tròn lượng giác suy ra thế nào.Và những buớc tiếp theo?Nếu như chỉ tiếp tục tăng số k vào thì cũng chả khác gì cách của mình cả!

Top Bottom