giúp em trả lời mấy câu hỏi này với

T

toanhoahoc

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

đề 1: Phân tích diễn biến tâm trạng (mạch cảm xúc trữ tình) trong các bài thơ:
-con cò (Chế Lan Viên)
-mùa xuân nho nhỏ của Thanh Hải
-viếng lăng Bác của Viễn Phương
đề 2:phân tích ý nghĩa biểu tượng của hình ảnh con cò trong bài thơ con cò của chế Lan Viên,mùa xuân trong bài mùa xuân nho nhỏ của THanh Hải
đề 3:phân tích những từ ngữ hình ảnh thể hiện sự cảm nhận tinh tế của hữu thỉnh về những biến chuyển của đất trời lúc giao mùa trong bài Sang thu
đề 4:những điều ước nguyện chân thành của nhà thơ Thanh hải trong bài Mùa xuân nho nhỏ
đề 5:Những hình ảnh ẩn dụ (mặt trời, vầng trăng ,tràng hoa)trong bài thơ viếng lăng bác đã có tác dụng như thế nào trong việc biểu hiện tình cảm,cảm xúc của nhà thơ và mọi người đ/v Bác Hồ
:)>-%%-

T

toanhoahoc

không ai giúp mình à từ ngày hôm qua đến giờ mà chưa thấy ai giúp bùn quá!
sắp phải kiểm tra rùi

B

binhdethuong

con co cua Che Lan Vien : mach cam xuc duoc dang trao tu viec nguoi me hoa than vao hinh anh con co de giup nguoi con hieu duoc nhung su viec o tren doi nhu: con co me con choi roi lai ngu, co den hat quanh noi. mach cam xuc duoc nguoi me dang trao tu khi con con nho cho den khi con lon. da tao ra mot dao ly con du lon van la con cua me.CHUC BAN HOC VA KIEM TRA THAT TOT TO CUNG HOC LOP 9 DAY CO GI CUNG TRAO DOI NHE! CHUC MAY MAN.BINHDETHUONG CHUC TOANHOAHOC VUI VE.

C

congchualolem_b

Bài thơ “viếng lăng bác” của Viễn Phương thể hiện sâu sắc tấm lòng kính yêu và sự hối tiếc sự ra đi của Bác, nỗi xót xa và niềm xúc động thiêng liêng của tác giả. Đặc biệt ở hai câu thơ “ngày ngày…rất đỏ” đã cho thấy rõ điều đó. Câu thơ đầu là hình ảnh thực về “mặt trời”, ông mặt trời ngày ngày đi qua lăng, chiếu soi ánh sáng như sưởi ấm k gian trong lăng. Mặt trời chỉ có một, đó là nguồn sống của vạn vật trên TĐ, nhân loại có thể phát triển đến ngày hôm nay là nhờ có nguồn năng lượng của mặt trời, k có nó thì cũng k có con ng, k có ngày hôm nay. Nhưng bên trong lăng vẫn còn một “mặt trời”, mặt trời này cũng đỏ, nhưng k đỏ như mặt trời ở câu đầu, đỏ là màu của dòng máu, dòng máu lạc hồng của ng VN, “mặt trời” đó chính là Bác, Bác nằm trong lăng nhưng vẫn sáng rực cả 1 vùng trời, bên trong Bác vẫn luôn cuộn chảy nguồn sinh lực sống, k phải là do thánh mà Bác vẫn đang “sống” nhờ dòng máu của những ng con VN truyền cho Bác, truyền cho Bác tình yêu thương, nỗi mong nhớ, tấm lòng thành kính, chính vì vậy mà Bác vẫn luôn sống, sống trong lòng mỗi ng con đất Việt anh hùng. Nếu ở câu đầu mặt trời là nguồn sống của nhân loại thì bây giờ Bác là nguồn sống của đất nước VN, k có Bác sẽ k có ngày độc lập hạnh phúc như hôm nay, k có Bác thì đàn em hôm nay đâu đc đến trường, đâu đc cười vui và đc sống tình yêu của cha mẹ thế này. Bác là ánh sáng chỉ đường cho dân tộc, Bác đã định ra kim chỉ nam cho chúng ta tiến về phía trước. Nhà thơ đã sử dụng hình ảnh ẩn dụ thật độc đáo, thật có ý nghĩa, qua đó thể hiện tấm lòng của tác giả đối với Bác, tấm lòng đó luôn chân thành và luôn dằn xé tấm lògn của ông, dằn xé vì ông tiếc cho sự ra đi bất ngờ của Bác, đồng thời còn cho thấy sự tôn kính của mình cũng như sự tôn kính của ng VN dành cho Bác. Nói tóm lại, bằng cách sử dụng hình ảnh ẩn dụ rất thành công, nhà thơ đã thể hiện thật đặc sắc tấm lòng và tình cảm của mình dành cho Bác, tấm lòng đó cũng như tấm lòng của ng dân miền Nam dành cho vị “cha già” của mình. Giống như Tố Hữu đã từng viết: “Bác nhớ miền Nam nỗi nhớ nhà/ miền Nam mong Bác nỗi mong cha”

>>> đây là bài làm phân tích của chị về hình ảnh mặt trời trong bài thơ Viếng Lăng Bác, em có thể tham khảo.

C

congchualolem_b

đề 1: Phân tích diễn biến tâm trạng (mạch cảm xúc trữ tình) trong các bài thơ:
-con cò (Chế Lan Viên)
-mùa xuân nho nhỏ của Thanh Hải
-viếng lăng Bác của Viễn Phương
đề 2:phân tích ý nghĩa biểu tượng của hình ảnh con cò trong bài thơ con cò của chế Lan Viên,mùa xuân trong bài mùa xuân nho nhỏ của THanh Hải
đề 3:phân tích những từ ngữ hình ảnh thể hiện sự cảm nhận tinh tế của hữu thỉnh về những biến chuyển của đất trời lúc giao mùa trong bài Sang thu
đề 4:những điều ước nguyện chân thành của nhà thơ Thanh hải trong bài Mùa xuân nho nhỏ
đề 5:Những hình ảnh ẩn dụ (mặt trời, vầng trăng ,tràng hoa)trong bài thơ viếng lăng bác đã có tác dụng như thế nào trong việc biểu hiện tình cảm,cảm xúc của nhà thơ và mọi người đ/v Bác Hồ
:)>-%%-

chị có vài gợi ý để em làm bài, tốt nhất là nên tự làm em àh.
đề 1: mạch cảm xúc của bài thơ sẽ lan toàn bài vì vậy để phân tích mạch cảm xúc em cần phân tích toàn bài rồi từ đó suy ra, em có thể lồng hai nhiệm vụ đó vào 1 vì nó hao hao như nhau, dàn ý phân tích các bài đó đã có, nếu em cần chị sẽ cung cấp lại cho em lần nữa.
đề 2 là phân tích hình tượng, cũng là nội dung đi xuyên suốt tác phẩm và là phần trọng tâm nhất, chính vì thế em cũng đi phân tích, dĩ nhiên phần nào có liên quan đến hình tượng em nên đi sâu vào và nói thật rõ để từ đó suy ra ý nghĩa.
đề 3 cũng là nội dung chính của bài thơ, em đi phân tích toàn bài thơ sẽ làm được.
đề 4 chỉ đề cập đến ước nguyện chân thành của nhà thơ, ước nguyện này chỉ đc thể hiện rõ ở khổ thơ : "ta làm một...nốt trầm xao xuyến", nhưng k vì thế mà các khổ kia k có, vẫn có nhưng phải phân tích kĩ mới thấy đc, trong khi đó hầu hết các dàn ý lại ít nói đến, vậy nên em có thể tự suy luận ra, hoặc là làm sơ các phần đó và xoáy vào trọng tâm khổ đó.

T

toanhoahoc

không ai trả lời nữa à!!!1!!!
ở đời thật lắm éo le
nhân sâm thì ít rễ tre thì nhiều

Top Bottom