giúp em nha../

H

hikaru_kute2000

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

bài viết số 2 của tụi e là sẽ đóng vai 1 trong các nhân vật kể lại câu chuyện các văn bản từ đầu năm trừ Tấm Cám hoặc có thể là kể lại các câu chuyện đó
các anh chị định hướng rõ cách làm của 2 loại đề dùm e với
có cần thiết nắm rõ cốt truyện, các sự việc chính không?
phải kể theo đúng cốt truyện và các sự việc chính phải ko ạ??

S

s0cbay_kut3

bài viết số 2 của tụi e là sẽ đóng vai 1 trong các nhân vật kể lại câu chuyện các văn bản từ đầu năm trừ Tấm Cám hoặc có thể là kể lại các câu chuyện đó

Cả 2 dạng đề đều phải nắm rõ cốt truyện, nhân vật và tình huống cả bạn ạ.

Với dạng đề đóng vai 1 trong các nhân vật kể lại câu chuyện thì ngôi kể là ở ngôi thứ nhất. Mình phải hiểu rõ được tác phẩm, hiểu rõ tâm lí của nhân vật mình muốn kể để có thể hóa thân thành nhân vật đó 1 cách xuất sắc và hoàn hảo nhất. Trong khi kể phải làm thế nào để người đọc hiểu được một cách rõ ràng và chính xác nhất bản chất của nhân vật đó. Và tất nhiên là các sự việc, chi tiết, nhân vật trong câu chuyện mới cũng phải tuân thủ cốt truyện cũ. Có thể kết hợp các yếu tổ miêu tả, biểu cảm để chuyện hấp dẫn hơn.

Với dạng đề kể lại câu chuyện thì ngôi kể là ở ngôi thứ 3. Dạng này cũng phải hiểu rõ tác phẩm. Phải biết vận dũng trí tưởng tượng, sự sáng tạo và cảm xúc của mình thật tốt để khi kể câu chuyện mới, người đọc sẽ cảm nhận được sự mới lạ trong từng câu văn mà cốt truyện, sự việc vẫn không thay đổi. Khi kể chuyện cần bộc lộ được đánh giá khá khách quan của mình về câu chuyện cũng như các tình huống trong truyện bằng cách vận dụng linh hoạt các phương thức biểu đạt khác như miêu tả, biểu cảm.

D

doigiaythuytinh

Để làm được đề văn kiểu này thì điều quan trọng nhất là em phải nắm rõ được nội dung tác phẩm + Học thuộc những dẫn chứng cần thiết (Vì là đóng vai nhân vật nên chỉ nghĩ những dẫn chứng này cũng ko thục sự bắt buộc)

Thực ra, kiểu đề đóng vai nhận vật này khá là khó (chị nghĩ vậy) :)
Dễ làm nhưng khó gây được ấn tượng. Chị nghĩ chỉ cần nắm vững cốt truyện và các sự việc chính thì em có thể đc một số điểm trên tb :D

Đã nói "đóng vai" thì tức là mình phải hóa thân vào một nhân vật nào đó trong tác phẩm (thương là nhân vật chính). Bởi vậy, em phải nắm rõ tính cách nhân vật đó, và tính cách ấy được thể hiện qua những phương diện nào... (đại loại là như thế :D)

Và ĐÓNG VAI không có nghĩa là dung nguyên từ ngữ, cách hành văn từ tác phẩm. Chị nghĩ đây là cái khó. Em phải kể lại câu chuyện sao cho vẫn giữ đúng đc cốt truyện, thể hiện rõ tâm lí, cá tính nhân vật với ngôn ngữ của mình.

Chảng hạn như với đoạn trích Chiến thắng Mtao-Mxay.
Nếu đề là đóng vai nhân vật Đăm Săn thì em cần lưu ý:
-Đăm Săn là tù trưởng, là một người anh hùng nên cách sử dụng từ ngữ của em ko thể "mềm mại" như bình thường.
-Bộc lộ được tính cách của nhân vật qua suy nghĩ và hành động. Em có thể thêm vào bài viết sự phẫn nộ của ĐS khi bị cướp vợ hay một vài yếu tố phụ khác mà em nghĩ là có-thể-có ở nhân vạt của mình

Top Bottom