Giúp chút

M

mogamigirl

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Sáng thứ 6 phải có rồi!

Phân tích giá trị của những từ láy trong các câu thơ sau(viết thành đoạn dài hơn 2 câu):

a)Vầng trăng vằng vặc giữa trời.
Đinh ninh 2 miệng một lời, song song
(trích Truyện Kiều)
b)Lom khom dưới núi tiều vài chú
Lác đác bên sông chợ mấy nhà.
(trích Qua Đèo Ngang)

H

hawkbit

a/ Hai câu trích đã sử dụng các từ láy : "vằng vặc " , "đinh ninh" , "song song", diễn tả nổi lòng của thúy kiều và kim trọng. Trong đêm trăng sáng "vằng vặc " , một đêm trăng thật là thơ mộng đã chứng giám cho mối tình trong sáng đẹp đẽ của Thúy Kiều và Kim Trọng, họ cùng nhau thổ lộ nỗi niềm nhằm khẳng định "đinh ninh" tình cảm cảm của cả hai "song song " dành cho nhau mãi mãi ko hề thay đổi, mãi mãi thủy chung. :D

mình làm luôn câu b nhé :D
b/ hai câu trích sử dụng các từ láy : "lom khom ", "lác đác " góp phần gợi lên cảnh vật và con người ở Đèo Ngang lúc chiều tà bóng xế. "Lom khom" là từ láy tượng hình gợi lên bóng hình của chú tiều kiếm củi dưới núi."lác đác " gợi lên sự thưa thớt của những túp quán chợ ven sông. Vì vậy các từ láy đã thệ hiện sự ít ỏi về con người và sự vắng lặng đìu hiu của cảnh vật ở Đèo Ngang. Do đó, hai câu thơ đã diễn tả nỗi buồn của nhà thơ khi ở giữa Đèo Ngang lúc chiều tà bóng xế. Đó là nỗi buồn trước nhân tình thế thái của 1 nữ thi sĩ tài hoa.
:D

Last edited by a moderator:
P

punchy

a, chưa nghe hỳ hỳ => cxhưa biết :D
b, àh câu này có từ láy lom khom và lác đác
lom khom : em thật sự ko biết gì mà =))
Lác đác: là tính từ miêu tả những hình ảnh mà bà HTQ thấy dc đó là nhg! cảnh vật bên sông, cuộc sống của ng` dân nơi này. Nó cho ta thấy rằng đây là một nơi hẻo lánh nhưng rất yên bình và thơ mộng. Điều này càng làm tâm hồn của BHTQ thấy cô đơn hơn; nuối tiếc 1 thời vàng son của đất nc *câu này ko hiểu nắm* =)) Cái cô đơn này nó sẽ thể hiện rõ hơn khi BHTQ thấy dc cảnh vùng quê yên bình,...

Viết mấy ý thôi bạn copy ý của mình nhá chứ câu từ mình viết lằng nhằng quá ^^

Top Bottom