Vật lí 12 Giao thoa sóng cơ

nguyenminhchinh329

Học sinh
Thành viên
14 Tháng hai 2022
148
111
36
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Hai nguồn sóng cơ dao động cùng tần số, cùng pha.Quan sát hiện tượng giao thoa thấy trên đoạn AB có 5 điểm dao động với biên độ cực đại (kể cả A và B). Số điểm không dao động trên đoạn AB là
A.3 B.7 C.5 D.4

Tên để làm gì

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
13 Tháng bảy 2017
3,419
3
4,467
644
21
Bình Định
THPT Chuyên Lê Quý Đôn
Hai nguồn sóng cơ dao động cùng tần số, cùng pha.Quan sát hiện tượng giao thoa thấy trên đoạn AB có 5 điểm dao động với biên độ cực đại (kể cả A và B). Số điểm không dao động trên đoạn AB là
A.3 B.7 C.5 D.4
nguyenminhchinh329Khoảng cách giữa 2 điểm liên tiếp dao động với biên độ cực đại là [imath]\dfrac{\lambda}{2}[/imath]
[imath]\Rightarrow AB = 2. \lambda[/imath]
Do 2 nguồn cùng pha nên tại 1 điểm không dao động : [imath]d_2 – d_1 = (k+\dfrac{1}{2}).\lambda[/imath]
[imath]\Rightarrow -AB \leq d_2 – d_1 = (k+\dfrac{1}{2}).\lambda \leq AB[/imath]
[imath]\Rightarrow -2,5 \leq k \leq 1,5[/imath]
[imath]\Rightarrow[/imath] Có [imath]4[/imath] giá trị của [imath]k[/imath].
Vậy có 4 điểm dao động với biên độ cực tiểu.

Chúc em học tốt
Tham khảo thêm tại Tổng hợp những điều quan trọng chương Sóng cơ và sóng âm

• Like
Reactions: nguyenminhchinh329

nguyenminhchinh329

Học sinh
Thành viên
14 Tháng hai 2022
148
111
36
Khoảng cách giữa 2 điểm liên tiếp dao động với biên độ cực đại là [imath]\dfrac{\lambda}{2}[/imath]
[imath]\Rightarrow AB = 2. \lambda[/imath]
Do 2 nguồn cùng pha nên tại 1 điểm không dao động : [imath]d_2 – d_1 = (k+\dfrac{1}{2}).\lambda[/imath]
[imath]\Rightarrow -AB \leq d_2 – d_1 = (k+\dfrac{1}{2}).\lambda \leq AB[/imath]
[imath]\Rightarrow -2,5 \leq k \leq 1,5[/imath]
[imath]\Rightarrow[/imath] Có [imath]4[/imath] giá trị của [imath]k[/imath].
Vậy có 4 điểm dao động với biên độ cực tiểu.

Chúc em học tốt
Tham khảo thêm tại Tổng hợp những điều quan trọng chương Sóng cơ và sóng âm
Tên để làm gìCho mik hỏi nếu AB ko nằm trên 5 điểm dao động với biên độ cực đại thì vẫn làm như kia ạ

• Wow
Reactions: Tên để làm gì
View previous replies…

Tên để làm gì

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
13 Tháng bảy 2017
3,419
3
4,467
644
21
Bình Định
THPT Chuyên Lê Quý Đôn
Cho mik hỏi nếu AB ko nằm trên 5 điểm dao động với biên độ cực đại thì vẫn làm như kia ạ
nguyenminhchinh329như kia là như nào bạn nhỉ? Do ở đây từ việc có [imath]AB[/imath] là cực đại, mình mới xác định khoảng cách, cũng như là công thức tính [imath]k[/imath] tương ứng của điểm dao động với biên độ cực đại

• Like

nguyenminhchinh329

Học sinh
Thành viên
14 Tháng hai 2022
148
111
36
như kia là như nào bạn nhỉ? Do ở đây từ việc có [imath]AB[/imath] là cực đại, mình mới xác định khoảng cách, cũng như là công thức tính [imath]k[/imath] tương ứng của điểm dao động với biên độ cực đại
Tên để làm gìCho mik hỏi A,B là 2 cực đại và đang tìm điểm ko dao động , dùng dấu ≤ cũng đc hả

• Love
Reactions: Tên để làm gì

Tên để làm gì

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
13 Tháng bảy 2017
3,419
3
4,467
644
21
Bình Định
THPT Chuyên Lê Quý Đôn
Cho mik hỏi A,B là 2 cực đại và đang tìm điểm ko dao động , dùng dấu ≤ cũng đc hả
nguyenminhchinh329để nó trải dài thôi bạn, vì dù gì [imath]A[/imath],[imath]B[/imath] cũng đang dao động cực đại rồi, nên mình có muốn thì nó cũng không "=" được đâu, nhưng mà mình để dấu đó ý là cho nó mang tính liên tục ấy và nó có hai cực

• Like
Top Bottom