Vật lí 10 Giải thích bài toàn

hoadinhtay2@gmail.com

Học sinh chăm học
Thành viên
5 Tháng tám 2017
135
92
61
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Bằng cách so sánh số chỉ của lực trong thang máy với trọng lượng P = mg của vật treo vào lực kế, ta có thể:
A. biết được thang máy đang đi lên hay xuống.
B. biết được chiều của gia tốc thang máy.
C. biết được thang máy đang chuyển động nhanh dần hay chậm dần.
D. biết được cả ba điều nói trên.
- Và mọi người cho em hỏi: Vì mọi vật đều có quán tính (hay theo ĐL I Niuton) nên khi xuất hiện gia tốc thì chiều của gia tốc và chiều của quán tính sẽ ngược nhau đúng không ạ.

M.n có thể giải thích kĩ giúp em cách làm bài này được không ạ. Em có xem trên mạng nhưng ch hiểu lắm.

Last edited:
  • Like
Reactions: Rau muống xào

Rau muống xào

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
10 Tháng tám 2021
2,498
1
2,617
431
20
Nghệ An
Bằng cách so sánh số chỉ của lực trong thang máy với trọng lượng P = mg của vật treo vào lực kế, ta có thể:
A. biết được thang máy đang đi lên hay xuống.
B. biết được chiều của gia tốc thang máy.
C. biết được thang máy đang chuyển động nhanh dần hay chậm dần.
D. biết được cả ba điều nói trên.
- Và mọi người cho em hỏi: Vì mọi vật đều có quán tính (hay theo ĐL I Niuton) nên khi xuất hiện gia tốc thì chiều của gia tốc và chiều của quán tính sẽ ngược nhau đúng không ạ.

M.n có thể giải thích kĩ giúp em cách làm bài này được không ạ. Em có xem trên mạng nhưng ch hiểu lắm.
Cái tên quán tính nó cũng thể hiện một phần rồi đó em, quán tính là tính chất giữ nguyên chuyển động của một vật khi không có lực tác dụng và chỉ thay đổi dần chuyển động nếu có lực tác dụng.
Nếu em còn thắc mắc bạn đừng ngần ngại hỏi để được giải đáp nhé ;)
Đừng quên đọc Tạp chí Vật Lí HMF - Số 2 nha
Bạn có thể xem thêm Tổng hợp kiến thức các môn

Top Bottom