Toán 9 Giải phương trình sau

hoang18082004

Học sinh
Thành viên
14 Tháng mười 2017
34
5
44
20
Hưng Yên
  • Like
Reactions: quynhphamdq

Tú Vy Nguyễn

Học sinh chăm học
Thành viên
4 Tháng sáu 2018
1,073
819
141
22
Bến Tre
THPT Lê Hoàng Chiếu
dòng thứ 4 nếu bình lên thì cần đk vp
nếu không cần dk vp chỉ lấy DKXD thì giải sẽ xuất hiện nghiệm ngoại lai thì phải thay ngược về pt để ktra rất cực thay vì vậy kẹp cái hệ bỏ DKXD thì giải ra đó chính là nghiệm của pt đã cho luôn

Nguyệt Băng

Học sinh mới
Thành viên
2 Tháng bảy 2018
38
39
6
Hà Nội
...
chị ơi câu a nếu mình kẹp cái hệ thì không cần ĐKXĐ đâu ạ
ĐKXĐ $x\geqslant \dfrac{-1}3$ là để $\sqrt{3x+1}$ xác định, còn hệ đấy là điều kiện để bình phương, chẳng liên quan ~~~
nếu không cần dk vp chỉ lấy DKXD thì giải sẽ xuất hiện nghiệm ngoại lai thì phải thay ngược về pt để ktra rất cực thay vì vậy kẹp cái hệ bỏ DKXD thì giải ra đó chính là nghiệm của pt đã cho luôn
Không biết bạn có đọc kỹ không ạ? Bạn ấy bảo cần đk vp chứ có phải không cần đâu ạ??
dòng thứ 4 nếu bình lên thì cần đk vp

Nguyễn Hương Trà

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
18 Tháng tư 2017
3,551
3,764
621
22
Du học sinh
Foreign Trade University
ĐKXĐ $x\geqslant \dfrac{-1}3$ là để $\sqrt{3x+1}$ xác định, còn hệ đấy là điều kiện để bình phương, chẳng liên quan ~~~

Không biết bạn có đọc kỹ không ạ? Bạn ấy bảo cần đk vp chứ có phải không cần đâu ạ??
sao không liên quan

• Like
Reactions: tieutukeke

Trang Ran Mori

Học sinh gương mẫu
Thành viên
29 Tháng một 2018
1,518
2,051
351
Hà Nội
......

dòng thứ 4 trc khi bình phương cx cần phải có đk để nó xđ

• Like
Reactions: quynhphamdq

quynhphamdq

Cựu Mod Toán
Thành viên
7 Tháng mười hai 2014
5,938
1,875
599
Thanh Hóa
...
cô giáo em bảo là khi bình phương nếu thấy 1 vế trừ thì tìm đkxđ trước khi làm
e vẫn học cấp 2 nhỉ ?
Trước cấp 2 chị cũng nghĩ vậy nhưng lên cấp 3 thì như chị đã nói bài này có 2 cách trình bày
em xem kĩ nhé :)
(P/s : không biết giữa 2 cấp học có gì khác nhau không, hoặc có lẽ mình học chưa đủ sau chăng ??)

Linh Junpeikuraki

Học sinh gương mẫu
Thành viên
29 Tháng sáu 2018
1,992
2,111
321
Thái Bình
THPT

tán thành với ý kiến của bạn
chẳng liên quan
nếu có đk xđ thì ko cần đk bình phương
hihi

Top Bottom