Gia sư trực tuyến – Những thầy cô "ảo" giữa đời thường

T

truonghan_h

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Kì 1: Công việc và những niềm vui

Các thành viên tham gia học tập trên Hocmai.vn và rất nhiều học sinh trên khắp mọi miền đất nước có lẽ đã không còn lạ lẫm với các nick trợ giúp của Hocmai.vn. Họ được gọi bằng cái tên “Gia sư trực tuyến” hay các nick trợ giúp.

Trực nick trợ giúp chính là các thầy cô hiện đang tham gia giảng dạy trên Hocmai.vn. Với tiêu chí hỗ trợ cho học sinh tốt nhất về học tập, tuyển sinh và các vấn đề sử dụng dịch vụ, các nick trợ giúp đã đồng hành ngay từ những ngày đầu ra mắt website học trực tuyến Hocmai.vn – Ngôi trường chung của học trò Việt mới.

Công việc trực nick trợ giúp cũng có những buồn vui mang theo nhưng không phải học sinh nào cũng thực sự hiểu hết những vất vả của công việc này.

Hầu hết các thầy cô khi trực nick hỗ trợ khi được hỏi đều đánh giá công việc này rất thú vị vì được trò chuyện và giúp đỡ các em học sinh trên mọi miền đất nước. Các bạn thường rất ngoan, chào hỏi thầy cô lễ phép và luôn cảm ơn mỗi khi thắc mắc được giải đáp.

Những ngày lễ như ngày 8-3, ngày 20-10, ngày 20-11 hay thậm chí lễ Tết, Giáng sinh, học sinh chính là những người gửi lời chúc đầu tiên tới các thầy cô.

Niềm vui lớn nhất với các thầy cô là khi học sinh nhận được điểm cao trên lớp, đạt các giải thưởng Học sinh Giỏi, hay thi đỗ ĐH, các bạn báo tin vui về và cảm ơn các thầy cô đã hướng dẫn các bạn học tập. Các thầy cô luôn nhận được sự tin tưởng của các em học sinh và các bậc phụ huynh. “Có nhiều trường hợp chưa hài lòng với câu trả lời của cô giáo trên lớp, vậy là các bạn lại tìm tới hỏi thầy để hôm sau lên trao đổi lại với cô cho đến khi nhận được câu trả lời thỏa đáng thì thôi” – Thầy phụ trách hỗ trợ môn Hóa học cho biết.

Có bậc phụ huynh còn đến tận nơi làm việc của Hocmai.vn để hỏi ý kiến trực tiếp của cô hocmai.trogiup về việc đăng kí khóa học cho con, sau đó còn nhiệt tình mời cô tới nhà để cảm ơn.

Những lá thư trực tiếp về cho các thầy cô không chỉ trao đổi về bài vở mà còn về những khúc mắc, khó khăn trong cuộc sống, hay đơn giản chỉ là chia sẻ một ước mơ, một nghề nghiệp muốn theo đuổi. Lúc đó thầy cô đơn giản chỉ là một người bạn tâm giao để các bạn mong nhận được lời khuyên.

...............

Những ngày thứ Bảy, các thầy cô luôn nhận được câu hỏi quan tâm của các bạn như: "Hôm nay thầy/cô không được nghỉ ạ?" hay “Trưa rồi, thầy/cô nghỉ đi ăn cơm đi, muộn lắm rồi thầy ơi?”... Những câu hỏi đó khiến các thầy cô thêm ấm lòng để tiếp tục với những khó khăn trong công việc của mình.

...............

Xem chi tiết.

Hocmai.vn​

T

truonghan_h

Kì 2: Nỗi buồn và hoa hồng

Bên cạnh những niềm vui và tình cảm chân thành của các học trò, các thầy cô trực nick trợ giúp cũng gặp phải không ít nỗi buồn trong quá trình làm việc.

Các thầy cô phụ trách các bộ môn cho biết công việc trực nick chỉ nhằm hỗ trợ cho các bạn học sinh chứ không phải công việc chính. Trong khi các bạn nghĩ rằng các thầy cô hàng ngày chỉ có một việc trực nick hỗ trợ học sinh chứ không hiểu công việc của thầy cô là biên tập bài giảng và soạn hệ thống câu hỏi cùng nhiều công việc khác nữa. Nhiều bạn đặt câu hỏi thầy cô chưa trả lời ngay do còn đang bận việc khác hoặc quá nhiều bạn hỏi cùng lúc, lập tức buông ra những lời lẽ không hay, thậm chí còn dọa "đuổi việc" (?) thầy cô.

Thậm chí nhiều bạn còn có thái độ giao tiếp thiếu tôn trọng khi hỏi vì nghĩ rằng các thầy cô phải có nghĩa vụ phải trả lời câu hỏi của mình. Ví dụ đoạn hội thoại sau:
  • "BUZZ"
  • "Chào em"
  • "Gọi em á"
  • "?"
  • "Có biết đây học lớp mấy rồi không? Đây học lớp 9 rồi nhá"

Có lẽ không cần phải bình luận gì thêm. Điều đáng buồn đó lại là thái độ của rất nhiều bạn hiện nay khi cần sự trợ giúp của các thầy, cô.

Bấm vào đây để xem đoạn kết.

Hocmai.vn

H

hoangoclan161

Cảm ơn thầy cô

Tuy không trực tiếp dạy nhưng thầy cô đã giúp chúng em rất nhiều,em rất cảm ơn vì những gì thầy cô của ngôi trường hocmai đã làm cho chúng em.Em cũng thay mặt các bạn gửi lời xin lỗi đến các thầy cô vì đã có những lúc đã làm thầy cô buồn.Mong rằng các thầy cô luôn mạnh khoẻ và công tác tốt.

Last edited by a moderator:
S

seagirl_41119

Em tham gia hocmai đã lâu nhwung chưa bao giờ nói chuyện với thầy cô, có chăng là các nick hocmai.diendan, hocmai.tuyensinh, trogiup.tienganh. Thế nhưng em toàn xưng hô là anh chị, hem có biết là thầy cô. Em đã đọc bài này ở trang chủ và em thực sự thấy buồn. Nhwung các thầy cô yên tâm, đó chỉ là một phần cực nhỏ của thành phần học sinh, chứ chúng em luôn luôn yêu quí và tôn trọng các thầy cô. Hi vọng các thầy cô luôn khỏe mạnh để tiếp tục dẫn dắt chúng em

Top Bottom