GDCD lớp 8. Ôn tập

hoangquyen010904

Học sinh
Thành viên
21 Tháng mười 2017
6
1
21
20
An Giang
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Thứ 2 này mình kiểm tra 1 tiết GDCD, cô giao một số câu hỏi ôn tập.Nên mình muốn trao đổi với các bạn.
1. theo em,người có đức tính liêm khiết là người thế nào
2.vì sao chúng ta cần phải sống liêm khiết
3.vì sao chúng ta phải giữ chữ tín
4. để thể hiện là người giữ chữ tín,chúng ta cần phải làm gì
5. có ý kiến cho rằng phải chọn bạn mà chơi. em có đồng ý không.Vì sao
6. e, hãy nêu một số câu ca dao tục ngữ nói về tình bạn
cảm ơn các bạn rất nhiều

Phạm Thúy Hằng

Cựu Phụ trách BP Quản lí & Mod CĐ|Thiên tài vật lí
Thành viên
15 Tháng ba 2017
6,181
1
10,074
1,243
20
Hà Nội
THCS Nam Từ Liêm
1. theo em,người có đức tính liêm khiết là người thế nào
1.Trung thực: ko nói thêu dệt, ko nói lưỡi 2 chiều, ko dối trá, ngụy biện,lừa ng` trên gạt ng` dưới ,tuy nhiên có thể nói dối khi có lợi cho người nghe.
2. Siêng năng: người liêm khiết ko thể lười biếng, để đẩy hết công việc,trách nhiệm cho ng` khác...siêng năng học tập làm việc có ích.
3. Ko tham lam(thanh liêm):ko thấy lợi sáng mắt(ko ăn hối lộ)ko làm ảnh hưởng xấu đến những ng` khác...
4. Bác ái: yêu thương, quan tâm đến quyền lợi của người khác nhất là những người nghèo, ng` tàn tật, trẻ mồ cô, ng` già neo đơn...
5. Dũng cảm: thấy khó ko sợ, thấy bại ko nãn, dũng cảm tiến bước bất chấp trở ngại, bất chấp mọi sự công kích phá đám của kẻ xấu
6.Độc lập,tự chủ: ko đồng lõa với bọn ng` tham ô, ko đồng tình tìm cách ngăn chặn phá hủy mọi mưu tính gây hại của bọn ng` này đối với dân, với nước.
7. Trung, tín: đã hứa giữ lời, giữ uy tín ko làm mất lòng tin của ng` khác dành cho minh...

• Like
Reactions: hoangquyen010904
Top Bottom