[GDCD 8] Đề cương kiểm tra 45 phút

meisa1809

Học sinh
Thành viên
20 Tháng sáu 2014
10
3
21
Hà Nội
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Bài 1: Mai và Lan đang tranh luận với nhau, Mai nói:" Ở những nước đang phát triển không có gì đáng học tập vì họ lạc hậu lắm, chỉ có những nước phát triển kinh tế, KH - KT đáng để chúng ta học tập". Trái lại, bạn Lan bảo:" Ngay cả ở những nước đang phát triển cũng có nhiều mặt mà ta cần học tập". Em đồng ý với ý kiến nào? Vì sao?

Bài 2: Lan bị ốm, phải nghỉ học. Vân hứa với cô giáo và cả lớp là sẽ đến nhà Lan lấy vở và giúp Lan ghi bài ở lớp. Nhưng Vân đã không thực hiện được việc đó với li do: Vân dậy muộn, không kịp đến nhà Lan trước khi đến trường
a. Hãy nhận xét hành vi của Vân.
b. Em sẽ khuyên Vân như thế nào?

P/S: Giúp mình với, mai mình kiểm tra mất rồi :(, mình cảm ơn trước ạ.

hoangnga2709

Giải Danh dự "Thử thách cùng Box Hóa 2017"
Thành viên
3 Tháng chín 2014
1,028
1,241
339
Bình Định
Bài 1: Mai và Lan đang tranh luận với nhau, Mai nói:" Ở những nước đang phát triển không có gì đáng học tập vì họ lạc hậu lắm, chỉ có những nước phát triển kinh tế, KH - KT đáng để chúng ta học tập". Trái lại, bạn Lan bảo:" Ngay cả ở những nước đang phát triển cũng có nhiều mặt mà ta cần học tập". Em đồng ý với ý kiến nào? Vì sao?

Bài 2: Lan bị ốm, phải nghỉ học. Vân hứa với cô giáo và cả lớp là sẽ đến nhà Lan lấy vở và giúp Lan ghi bài ở lớp. Nhưng Vân đã không thực hiện được việc đó với li do: Vân dậy muộn, không kịp đến nhà Lan trước khi đến trường
a. Hãy nhận xét hành vi của Vân.
b. Em sẽ khuyên Vân như thế nào?

P/S: Giúp mình với, mai mình kiểm tra mất rồi :(, mình cảm ơn trước ạ.
1.Đồng ý với Lan.
Vì những nước đang phát triển có thể nghèo nàn, lạc hậu hơn những nước phát triển. Nhưng họ cũng có những bản sắc văn hóa dân tộc mang tính truyền thống mà chúng ta cần học tập.
2.a) Vân chưa giữ chữ tín, chưa giữ lời hứa với cô giáo và các bạn.
b) Khuyên: Vân nên nếu đã hứa thì phải quyết tâm giữ đúng lời hứa của mình, như thế mới lấy được lòng tin từ mọi người. Vân nên xin lỗi cô giáo và các bạn và thực hiện lời hứa của mình.
Nguồn :GOOGLE

Phạm Thúy Hằng

Cựu Phụ trách BP Quản lí & Mod CĐ|Thiên tài vật lí
Thành viên
15 Tháng ba 2017
6,181
1
10,074
1,243
20
Hà Nội
THCS Nam Từ Liêm
Bài 1:
Theo em nghĩ thì bạn Mai nói vậy là không đúng. Bởi vì những nước đang phát triển cũng có những thứ để chúng ta học hỏi như văn hóa truyền thống của họ,những kiến thức dân gian mà ta có thể chưa biết.

Bài 2:
a, Hành vi của Vân là sai vì không biết giữ lời hứa
b,Lời khuyên: Vân nên nếu đã hứa thì phải quyết tâm giữ đúng lời hứa của mình, như thế mới lấy được lòng tin từ mọi người. Vân nên xin lỗi cô giáo và các bạn và thực hiện lời hứa của mình.
sưu tầm

• Like
Reactions: meisa1809
Top Bottom