gấp...gấp...gấp...!

B

billy_nguyentuan

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

cô tui cho bài ônc để kiểm tra 45' phần văn:
1) giải thích vì sao người soạn sách giáo khoa lại đặt tên trong đoạn trích của tác phẩm tắt đèn là tức nước vỡ bờ....?
2) viết đoạn văn ngắn nêu cảm nghĩ về số phận và những phẩm chất tốt đẹp của người nông dân trong xã hội cũ qua các văn bản tức nước vỡ bờ, Lão Hạc...?
3) viết đoạn văn nêu suy nghĩ của em về niềm hạnh phúc, cảm giác sung sướng của chú bé hồng khi đc ở trong lòng mẹ

Các bạn ai làm đc bài nào làm cũng đc, nếu làm hết thì càng tốt.
nhanh nha các bạn ngày mốt tui làm rùi đó.....=(:)(

C

congchualolem_b

chời ạ...bn nhờ làm kả 3 đề thì có mà tháh á...tui k kó thời gian làm cả bài đâu...chỉ có thể làm ý vào đưa hướng cho bn làm thôi đc chứ...nếu bn k chê thì tui sẽ gợi ý cho...;)

C

congchualolem_b

ở câu thứ nhất gọi là "tức nước vỡ bờ" là vì Chị Dậu đã bị đẩy vào hòan cảnh vô cùng bế tắc khôg kòn lối thóat.Khi ja đình Lí trưởng tới bắt nộp sưu chị Dậu đã năn nỉ hết lời hết xưng bằng con rồi nhà cháu ( không bek có đúng là "con" hok nữa,tùy theo trí nhớ thui àh :D) chị đã van xin lạy lục nhưng k đc,chúng quyết hại chồng chị nên bắt buộc chị phải đấu tranh=>>>tức nước vỡ bờ (tức bị ép buộc và dồn vào đường cùng)
Trước tiên bn phải jới thịu tác phẩm Tắt Đèn của Ngô Tất Tố với đọan trích tiêu biểu trong sách jáo khoa là "Tức nước vỡ bờ" bn phải đặt vấn đề và nêu vấn đề theo iu cầu của đề văn :D
sau đó đi vào văn bản bn phải nêu rõ tình kảh ng nôgn dân trog xã hội xưa thế nào,bị áp bức bóc lột ra sao,nhân vật Chị Dậu là đại diện cho tầng lớp đó,xem xét từ đầu đọan trích ta thấy tình cảnh ja đình chị Dậu vô cùng khó khăn và kòn phải đóng 2 suất sưu, sau khi vật vã khó khăn vay mượn dứt ruột bán kái Tí chị mới chụộc đc chồng may mà a k chết.Bn phải chú ý và phân tích kĩ đọan chị Dậu săn sóc chồng mà bọn nhà Lí trưởng tới và ra vẻ hách dịch,van xin k đc chị đành liều mạng để bảo vệ chồng.Bạn phải mở rộng phạm vi ý nghĩa của tình tiết này để jải thích iu kầu đây kũg là tình kảnh mà ng nông dân trong xã hội xưa phải chịu và họ đã đấu tranh để jành lấy j mà mình có từ đó dẫn tới CM tháng Tám vinh quang.Nêu nghệ thuật xây dựng tình huống, thái độ của nhà văn,rút ra suy nghĩ về hòan cảnh ng nông dân.Kết bài bn tổng kết ngắn gọn về nội dung nghệ thuật và tình huống xung đột cực độ ! chúc bn thành công !!!^^!

C

congchualolem_b

Câu thứ 2 kũng k khác kâu 1 là mấy, chỉ có đìu ở thân bài bn sẽ đi ở nhìu tác phẩm và phân tích tình huống tiu bỉu mà bn cho rằng thể hiện rõ nhất tình cảnh bế tắc cùng đức tính tốt đẹp của người nông dân trong xã hội xưa Tắt Đèn là lúc Chị Dậu đánh nhau với bọn ng nhà lí trưởng..v...v) nhớ là phải nhắc đến nghệ thuật xây dựng tình huống của tác jả, trong quá trình phân tích các tình tiết bn nêu kảm nghĩ của mình( cái này phải tự nghĩ àh nha ^^!)kết bài làm tương tự nhá ;) ^^!

C

congchualolem_b

Trong đề 3(đề tui thik nhất ^^!) bn phân tích các tình tiết có liên quan tới pé Hồng.Thứ nhất là cuộc đối thọai bn làm rõ kảm jác nhớ mẹ, kần mẹ như thế nào và diễn biến tâm trạng ra sao khi nghe lời cô nói,bn phải thử đóng là pé Hồng để nêu kảm jác của mình nếu như trong tình cảnh của pé H (đừng chọn ngôi kể là tôi nha mà có thể nói như " ta có cảm jác như" hay "thật là đau xót" ..v..v)rồi cảnh thứ 2 là cảnh pé H gặp mẹ,bn phải thể hiện tình cảm của pé H một kách tự nhiên như của chính mình và đánh já tình kảm của pé H,sự nhung nhớ và cần tình mẹ mạnh mẽ tới đâu,từng hành động của pé H khi đc gặp mẹ thể hiện tâm lí j của tuổi thơ, quan trọng ở đây là nắm bắt đc tâm lí của pé H và từ đó khai triển theo cách nghĩ của bn nhất là lúc được gặp mẹ, đó là kảnh kảm động, là lúc mà bao nhớ thương bao niềm uất hận bị dồn nén lâu nay như vỡ òa cùng một lúc và đặc biệt đây là câu chiện thật về cuộc đời nhà văn nên càng có ý nghĩa hơn....đừg quên nghệ thuật nha bn ;) ^^! good luck to you ^^!

B

billy_nguyentuan

cảm ơn bạn nhiều lắm
nhờ có bạn mà mình làm tốt bài
thanks nhìu nha, hy vọng bạn sẽ giúp mình nữa! :)

Q

quynhdihoc

Có chữ cảm ơn kia bạn, nói thì làm cho bạn ấy vui, rồi bạn ấy còn giúp bạn lần sau nữa chứ ^^!. Spam tí sr mọi người.

C

congchualolem_b

^^! k kó j kám ơn đâu bn...mình từng học lớp 8...năm đóa tòan tác phẩm hay hok àh...júp đỡ nhau là chiện phải làm mà ...júp đc j cho bn là mình dzui rồi :D chúc bn ngày càng học giỏi nhá ;) @};-

B

bupbe_dautay

Văn lớp 8 !

3 bài trên của bạn bily cô chưa ra cho lớp mình, nhưng cũng có thể sẽ ra, a! mốt có tiết kiểm tra Văn bản, bạn nào học lớp 8 đã được cô cho làm rồi? cho mình mượn đề tham khảo nha :khi (152):

N

nhoc95

oaj, câu hỏi này cũng không khó lăm đâu bạn a`. Đây nè, Nhan đề tức nươc vỡ bờ có yé nghĩa như sau:
_ Tên cai lệ và người nha` lý trưởng wa hống hách trịch thương. mặc dù chị dậu đã thiết tha van xjn" lúc thì run run xin khất, lúc thì thiết tha xin ông trông lại''
_ Do ko còn lối thoát, ko còn 1 sự chọn lụa nào khác, vả lại mọi sự chiu đựng của chị dậu cũng có giới han+ bảo vệ chồng con+ nhân phẩm của mình= vùng lên phản kháng quyết liệt
_ Ngô Tất tố muốn chỉ ra 1 hiện tượng tất yếu cuả cuộc sống: Có áp bức có đáu tranh

C

cuncon2395

thui zùi lượm ơi
minh ko măc fải nh~ đề đo mơi đau cơ chứ
mà lạ 1 đề lạ chưa làm biu jơ`
là em hãy cảm nghĩ về chiêc lá cuôi cung trong văn bản cùng tên
có ai bit jup cun nhaz

C

congchualolem_b

cũng như hình thức các bài văn,tớ chỉ nói về ý nghĩa thôi nha,chiếc lá đó đóng vai trò như 1 điều thất tỉnh chính Giôn-Xi về thái động sống của mình,nhờ có nó cô nhận ra mình đã yếu đuối và quá bi quan trước cuộc sống khi cứ nghĩ mình là ng bất hạnh nhất mà k ngờ rằng có ng còn khổ hơn mình,đó là nguồn động viên lớn lao đối với những con ng đang cảm thấy bi quan,là tâm huyết của cả đời ng,k có j là k làm đc và chỉ khi có động lực to lớn nào đó ng ta sẽ làm đc

S

seagirl_41119

Chiếc lá tuy mỏng manh mà đã đem lại một sự sống cho một ng.Ng tạo ra chiếc lá lại là ng gián tiếp mang lại sự sống đó.Chiếc lá đóng vai trò trung gian thể hiện tình cảm con ng với con ng,luôn cố gắng khuyến khích ngkhacs có niềm tin yêu vào cuộc sống,tránh thái độ bi wan k nên có

Top Bottom