English THPT Find the correct mistake

Châu Đức

Học sinh
Thành viên
29 Tháng mười một 2018
29
9
21
Bà Rịa - Vũng Tàu
THCS Châu Đức

Hàn Tuệ Lâm

Học sinh chăm học
Thành viên
6 Tháng sáu 2017
465
571
119
Du học sinh
Hogwarts
1. TV chat shows are increasing in number all the time.
tại sao lại chia nhu vậy ạ
2. The Nobel Prize winning candidate, together with his wife and children, are staying in Sweden after the presentation.
tại sao chỗ này sai ạ, sửa như nào v ạ.
1, vì có all the time
2, chia theo chủ ngữ 1 ( The Nobel Prize winning candidate) => is staying, xem sự hòa hợp giữa chủ từ với động từ í

Tannie0903

Cựu Mod Tiếng Anh
Thành viên
8 Tháng mười hai 2021
1,168
1,176
181
20
Nghệ An
có all the time là dấu hiệu của thì hiện tại tiếp diễn à b ?
Nó không hẳn là dấu hiệu của thì hiện tại tiếp diễn mà all the time (= continuously/ very often) chỉ ra, nhấn mạnh sự liên tục của hành động nên tùy vào trường hợp mà chia các thì khác nhau( HTĐ, HTTD, HTHT, HTHTTD,...)
VD:
- I have been looking for my wallet all the time.( Tôi đã luôn tìm kiếm cái ví của tôi trong suốt khoảng thời gian qua)-> hành động " tìm kiếm" diễn ra liên tục và thường xuyên và có thể chưa tìm thấy.
- She sits there all the time(Cô ấy ngồi ở đấy suốt)-> cô ấy thường xuyên ngồi ở đấy.
Ở câu trên "TV chat shows are increasing in number all the time." thì mình nghĩ sự gia tăng về số lượng của các chat shows trên TV đang xảy ra (một cách liên lục, thường xuyên) nên mới chia ở HTTD
Chúc bạn học tốt, tham khảo thêm kiến thức ở đây nhé: Lý thuyết các thì

daophuonganh28102006

Học sinh mới
Thành viên
25 Tháng bảy 2022
26
6
6
17
Yên Bái
Nó không hẳn là dấu hiệu của thì hiện tại tiếp diễn mà all the time (= continuously/ very often) chỉ ra, nhấn mạnh sự liên tục của hành động nên tùy vào trường hợp mà chia các thì khác nhau( HTĐ, HTTD, HTHT, HTHTTD,...)
VD:
- I have been looking for my wallet all the time.( Tôi đã luôn tìm kiếm cái ví của tôi trong suốt khoảng thời gian qua)-> hành động " tìm kiếm" diễn ra liên tục và thường xuyên và có thể chưa tìm thấy.
- She sits there all the time(Cô ấy ngồi ở đấy suốt)-> cô ấy thường xuyên ngồi ở đấy.
Ở câu trên "TV chat shows are increasing in number all the time." thì mình nghĩ sự gia tăng về số lượng của các chat shows trên TV đang xảy ra (một cách liên lục, thường xuyên) nên mới chia ở HTTD
Chúc bạn học tốt, tham khảo thêm kiến thức ở đây nhé: Lý thuyết
bạn ơi thế nếu nthe lsao để bạn biết dc lúc nào dùng htđ lúc nào dùng httd hoặc hthttd =))) chả lẽ làm bừa à hay nnao ha bạn

Tannie0903

Cựu Mod Tiếng Anh
Thành viên
8 Tháng mười hai 2021
1,168
1,176
181
20
Nghệ An
bạn ơi thế nếu nthe lsao để bạn biết dc lúc nào dùng htđ lúc nào dùng httd hoặc hthttd =))) chả lẽ làm bừa à hay nnao ha bạn
Như mình đã nói ấy là phải tùy vào ngữ cảnh và có thể các dấu hiệu khác nữa.
Ví dụ như trường hợp sau:
Where have you been? I have been waiting for you all the time.
( Bạn đã ở đâu đấy? tôi đã chờ bạn suốt trong suốt khoảng thời gian qua)
Ở đây cho thấy nhân vât "you" đã không ở điểm hẹn trong một khoảng thời gian khiến nhân vật "I" phải chờ mãi, all the time ở đây nhấn mạnh việc phải chờ liên tục của nhân vật "I"

daophuonganh28102006

Học sinh mới
Thành viên
25 Tháng bảy 2022
26
6
6
17
Yên Bái
Như mình đã nói ấy là phải tùy vào ngữ cảnh và có thể các dấu hiệu khác nữa.
Ví dụ như trường hợp sau:
Where have you been? I have been waiting for you all the time.
( Bạn đã ở đâu đấy? tôi đã chờ bạn suốt trong suốt khoảng thời gian qua)
Ở đây cho thấy nhân vât "you" đã không ở điểm hẹn trong một khoảng thời gian khiến nhân vật "I" phải chờ mãi, all the time ở đây nhấn mạnh việc phải chờ liên tục của nhân vật "I"
Thế như câu gốc kia sao mình lại k đc dùng hthttd vậy ạ :((( e vẫn mông lung quá ch xác định dc

Top Bottom