Em pó tay với 2 câu này

P

pvcongls

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Câu 1: Thợ uốn tóc làm biến dạng tóc(dùng thuốc xức) bằng cách làm biến tính liên kết cầu giữa chuỗi peptit> Những liên kết này là:
A. Cầu đisunfua cộng hóa trị
B. Cầu hidro, cầu đisunfua, liên kết ion
C. Liên kết ion và liên kết cộng hóa trị C-C
D. Cầu đisunfua và liên kết cộng hóa trị C-C

Câu 2: cho 140cm3 (đo dktc) hỗn hợp A gồm C2H6 và C2H2 lội từ từ qua bình đụng HgSO4 ở 80 độ C.Toàn bộ các chất khí và hơi đi ra khỏi bình phản ứng đc dẫn vào bình chứa đ AgNO3 trong amoniac và đun nóng thu đc 0,54g Ag kim loại.Giả sử các phản ứng dều xảy ra hoàn toàn.Thành phần phần trăm thể tích C2H6 và C2H2 trong hỗn hợp là:
A. 30% và 70%
B. 45% và 55%
C. 50% và 50%
D. 60% và 40%

4

451tom

Câu đầu tiên thì bó tay thật vì chưa nghe thấy bao giờ
Câu 2 thì mình chọn đáp án D vì sau khi qua HgSO4 thì ta có C2H2 thành CH3CHO và chỉ có CH3CHO mới phảm ứng với AgNO3 trong dd NH3

H

hoanghaily

mình chỉ thêm ý kiến của mình ở câu1 thôi
theo mình ở đây là câuD với S là cầu nối

P

pvcongls

He he, các pác trả lời câu 1 sai hết roài, có pác nào có câu trả lời khác không.Câu 2 thì ĐA là D

H

hoanghaily

câu 1 không phải D thì chỉ có thể là A thôi
còn không phải nữa thì mình chịu
post lời giải thích lên nhé pvcong

P

pvcongls

Câu 1 đáp án là A, Nhưng k bít giải thích như nào,
ĐA theo trong sách là A.Tui k bít tại sao nên mới pot lên xem ai bít chỉ giùm.Mà sao hoanghaily lại bít là A hoặc D vậy, bạn chỉ giùm mình

H

hoanghaily

Được rùi mình giải thích đây
vì để làm biến dạng tóc cần phải liên kết các loại polime có trong thuốc mà chẩt thường dùng nhất để làm ccầu nối là S người ta vẫn gọi là cầu nối đisunfua
câu D mình nhầm vì liên kết C-C không phải liên kết cộng hóa trị

O

onlyloveone

C-C ? Nếu không phải liên kết cộng hóa trị thì là liên kết gì ?
Nhưng đáp án đúng là câu A, trong các phân tử protein, liên kết giữa các chuỗi peptit với nhau chỉ là cầu đisunfua mà thôi.

Top Bottom