Em nên thi ngành tiếng anh thương mại hay ngành Marketing

G

giomiencattrang

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Nghe người lớn bảo ngành tiếng anh thương mại đâu đâu cũng cần mà lương lại cao, nhưng bạn em nó bảo anh chị nó nói ngành marketing mới hot trong những năm tới, vì không một công ty nào hoạt động mà không có hoạt động marketing cả, lương marketing thi cao, mà đa phần người học marketing thì có vẻ năng động và giỏi hơn người học tiếng anh thương mại. Em phân vân không biết chọn ngành nào. Em không hình dung được em sẽ làm gì nếu theo học 2 ngành đó nữa

B

bont

Nghe người lớn bảo ngành tiếng anh thương mại đâu đâu cũng cần mà lương lại cao, nhưng bạn em nó bảo anh chị nó nói ngành marketing mới hot trong những năm tới, vì không một công ty nào hoạt động mà không có hoạt động marketing cả, lương marketing thi cao, mà đa phần người học marketing thì có vẻ năng động và giỏi hơn người học tiếng anh thương mại. Em phân vân không biết chọn ngành nào. Em không hình dung được em sẽ làm gì nếu theo học 2 ngành đó nữa

Chào bạn,
Theo mình thì lương cao hay thấp, cơ hội việc làm cao hay thấp còn phụ thuộc rất lớn vào chính năng lực và kết quả học tập của bạn sau khi ra trường.
Đối với hai ngành này thì ngành nào thị trường cũng đang có nhu cầu rất lớn về nhân lực, và yêu cầu về năng lực của nhân lực là cao.
Vì vậy, mình khuyên bạn nên lựa chọn ngành học phù hợp với năng lực của bạn và theo sở thích đam mê của mình để có động lực theo học một cách có hiệu quả, và sau này làm việc một cách tốt nhất.
Chúc bạn lựa chọn được một ngành phù hợp.

L

leletran152

Thi ngành nào, học ngành nào là do bạn quyết định. Bạn vào đây để tham khảo xem những yêu cầu và mô tả công việc như thế này thì có phù hợp với bạn không, và mức lương bạn có thích không, sau đó bạn mới quyết định nên học ngành nào nhé.
Đây là ví dụ marketing: http://www.cleverjobs.vn/cj/job/marketing/nhan-vien-marketing /2013-01-14/1047866535
Đây là tiếng anh thương mại: http://www.cleverjobs.vn/cj/job/qua.../chuyen-vien-doi-ngoai /2013-01-03/1047851645
Chúc bạn tìm được ngành nghề phù hợp để theo học nhe

G

giomiencattrang

topic vắng quá các anh chị ui. giúp em với. Em cần sự giúp đỡ từ anh chị lắm. huhu

B

bi.mit.bi

Bạn ơi, nếu bạn chỉ nghe một vài người đánh giá thì không chính xác được cho tổng quan chung của ngành đâu.
Bạn nên lựa chọn ngành học phù hợp với năng lực học tập và sở thích của bạn để có động lực học tập và đạt được kết quả học tập tốt nhất. Với ngành nào cũng vậy, kết quả học tập chuyên môn tốt, cộng thêm những kĩ năng mềm mà bạn tích lũy được thì cơ hội việc làm và mức lương mà bạn nhận được đều rộng mở cả, vì các công ty luôn cần người giỏi làm được việc thực sự cho họ mà. Tiếng Anh hiện nay rất quan trọng, nếu bạn học Tiếng Anh thương mại thì có thêm lợi thế về khả năng Tiếng Anh, bạn nên cân nhắc thêm điều này.
Chúc bạn sẽ thành công.

G

giomiencattrang

Bạn ơi, nếu bạn chỉ nghe một vài người đánh giá thì không chính xác được cho tổng quan chung của ngành đâu.
Bạn nên lựa chọn ngành học phù hợp với năng lực học tập và sở thích của bạn để có động lực học tập và đạt được kết quả học tập tốt nhất. Với ngành nào cũng vậy, kết quả học tập chuyên môn tốt, cộng thêm những kĩ năng mềm mà bạn tích lũy được thì cơ hội việc làm và mức lương mà bạn nhận được đều rộng mở cả, vì các công ty luôn cần người giỏi làm được việc thực sự cho họ mà. Tiếng Anh hiện nay rất quan trọng, nếu bạn học Tiếng Anh thương mại thì có thêm lợi thế về khả năng Tiếng Anh, bạn nên cân nhắc thêm điều này.
Chúc bạn sẽ thành công.

Dạ, nhưng em không hiểu rõ lắm tiếng anh thương mại sẽ làm được gì và mảketing sẽ làm được gì hết. em cũng mơ hồ

B

bi.mit.bi

Dạ, nhưng em không hiểu rõ lắm tiếng anh thương mại sẽ làm được gì và mảketing sẽ làm được gì hết. em cũng mơ hồ

*** Ngành Tiếng Anh thương mại:
- Sinh viên học Tiếng Anh Thương mại được cung cấp kiến thức cơ bản về ngôn ngữ và văn hoá, kiến thức chuyên sâu về ngoại ngữ Tiếng Anh, có năng lực sử dụng ngôn ngữ (Tiếng Việt, Tiếng Anh) ở trình độ cao, có kiến thức về thương mại, kinh doanh, quản trị, tài chính và kinh tế xã hội và có các kỹ năng cần thiết để làm việc và phát triển trong môi trường hiện đại, hội nhập.
Với những kiến thức về kinh tế xã hội và quản trị kinh doanh kết hợp với khả năng ngoại ngữ chuyên sâu và các kỹ năng làm việc hiện đại, cử nhân Tiếng Anh sẽ đóng góp tốt nhất cho các tổ chức hay doanh nghiệp trong quá trình hội nhập và phát triển.
- Vị trí làm việc: Biên - phiên dịch viên Tiếng Anh chuyên ngành (Thương mại, Kinh tế, Quản trị, Tài chính, Ngân hàng...) tại các công ty truyền thông, viện nghiên cứu (ngôn ngữ, kinh tế, quản lý...); Nhân viên các bộ phận chức năng như kinh doanh, truyền thông, dịch vụ, dự án, marketing... thuộc các doanh nghiệp và tổ chức có sử dụng Tiếng Anh;
Giáo viên Tiếng Anh chuyên ngành tại các trường dạy nghề, cao đẳng, đại học thuộc khối kinh tế; Nghiệp vụ bán hàng, xúc tiến thương mại quốc tế; đầu tư quốc tế; phát triển thị trường và chăm sóc khách hàng; phát triển hệ thống phân phối; marketing, PR.
Đáp ứng những yêu cầu nghề nghiệp với lợi thế sử dụng tiếng Anh trong các lĩnh vực và các loại hình doanh nghiệp, tổ chức kinh doanh hoặc các cơ quan hành chính trong và ngoài nước có sử dụng tiếng Anh....

*** Ngành Marketing:
Đây là một chuyên ngành trong ngành Quản trị kinh doanh, tuy nhiên hiện nay, chuyên ngành này đã được tách ra và là một ngành độc lập.

Sau khi tốt nghiệp, sinh viên có thể làm việc trong các doanh nghiệp sản xuất (bộ phận nghiên cứu và phát triển, phòng thị trường…) các doanh nghiệp thương mại, dịch vụ các cơ quan, tổ chức phi lợi nhuận v.v… Môi trường làm việc của người làm marketing rất rộng mở. Thường xuyên phải đi lại, gặp gỡ, nghiên cứu, thống kê, báo cáo ... là đặc điểm của nghề này. Bên cạnh đó, áp lực công việc cao cũng đòi hỏi năng lực tư duy sáng tạo.

Có thể làm trong các phòng ban và bộ phận thuộc chức năng quản trị marketing trong các doanh nghiệp kinh doanh: phòng tiêu thụ, phòng bán hàng, phòng kinh doanh, phòng kế hoạch, bộ phận nghiên cứu thị trường và bộ phận phát triển sản phẩm mới; các doanh nghiệp và tổ chức cung cấp các dịch vụ marketing chuyên môn hóa như: các công ty nghiên cứu thị trường, công ty quảng cáo, công ty tư vấn marketing; các cơ quan quản lý nhà nước về kinh tế và hoạch định chính sách: các bộ, cơ quan quản lý kinh tế địa phương (Marketing vĩ mô), các tổ chức phi lợi nhuận: tổ chức chính trị - xã hội.

Top Bottom