Em đang cần sự giúp đỡ. gần thi rồi mà

X

xuanhieunguyen

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chào các thầy cô và các anh chị !
Thầy giáo ở trường em cho chúng em đề văn khó quá , giúp giùm em nhá;), nó như sau :
giải thích và chứng minh câu tục ngữ nói về lòng nhân đạo ,nhưng em không biết.Anh chị có bài văn nào nói về chủ đề ấy thì giúp em nha
hi___:)>-____------- hi___________/:)____------ha

D

dinhducquy

hình như đặt nhầm chỗ, cái này là Box đố đoán chứ không phải Box văn

C

cuncon2395

Thầy giáo ở trường em cho chúng em đề văn khó quá , giúp giùm em nhá;), nó như sau :
giải thích và chứng minh câu tục ngữ nói về lòng nhân đạo ,nhưng em không biết.Anh chị có bài văn nào nói về chủ đề ấy thì giúp em nha

phải đưa ra dẫn chứng về 1 vài câu tục ngữ nói về lòng nhân đạo rồi qua đó c/minh và giải thick như " uống nc nhớ nguồn" "thương người như thể thương thân"...

K

kyo_kata

theo mình xài câu "lálanhf đùm lá rách" vừa dễ giải thích hơn lại có nhiều dẫn chứng

8

816554

đầu tiên bạn fải xác định câu tục ngữ mình chứng minh là gì, sau đó tìm các lý lẽ phù hợp đễ giải quyết câu hỏi "tại sao fải có lòng nhân đạo?" hay "Lòng nhân đạo đc thể hiện như thế nào?"...

Q

quangtuannhoc

mình có vài cái dàn bài, ở đây mình lấy câu nhiễu điều phủ lấy giá gương ... , bạn tham khảo nha ^^:
Mở Bài :
_giới thiệu câu tục ngữ cần giải thích ( nên mở bài gián tiếp , ví dụ : trong kho tàng dân gian Việt Nam , có rất nhiều câu ca dao tục ngữ về lòng nhân đạo , thương người như thể thương thân . Trong đó câu nhiễu điều phủ lấy giá gương ...( viết ra đàng hoàng nha) ( rồi bạn nói lên cái nghệ thuật của câu đó : ẩn dụ )
_viết câu chuyển đoạn
Thân Bài:
_nhiễu điều là gì ? là miếng vải đỏ
_tấm gương là gì? tấm gương dùng để soi
_nhiễu điều phủ lấy giá gương là gì ? ( tự giải thích ra câu sau luôn ) vậy là giải thích xong rồi đó , bây giờ nêu dẫn chứng cụ thể
_lá lành đùm lá rách ( giải thích)
_thương người như thể thương than6 ( giải thích )
_ưống nước nhớ nguồn( giải thích )
_Bác Hồ tuy bận rất nhiều việc nhưng Bác cũng dành thời gian thăm người nghèo , thăm trẻ em miền nam ( Viết cái này rõ lên , dễ kiếm điểm lắm)
lưu ý , cần ít nhất 5 dẫn chứng
Kết bài
_ một câu vô cùng ngắn gọn là nêu suy nghĩ, cảm xúc :D

T

tienrui16

muốn đề à
viết đoạn văn từ 8 đến 1000000 dòng (nội dung tu chon)co từ ghép, từ láy , phép liệt kê

Top Bottom