Toán 8 Đường phân giác

Nam Quốc

Học sinh
Thành viên
29 Tháng mười một 2018
83
17
36
18
Quảng Nam
Thcs Chu Văn An
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chuyện là bữa trước học toán có thằng bạn nói cho mình một cái tính chất về đường phân giác như sau : "Trong một tam giác , đường phân giác ngoài hợp với đường phân giác trong thành một góc 90° " . Mình không biết có thật không nên nhờ mấy bạn xác nhận giúp . Nếu có thì có được áp dụng tính chất này trong các bài tập không ? Mình xin cảm ơn .

Thủy Ling

Cựu Mod Sinh học
Thành viên Test
Thành viên
19 Tháng chín 2017
2,249
2,409
409
Phú Yên
trung học
Chuyện là bữa trước học toán có thằng bạn nói cho mình một cái tính chất về đường phân giác như sau : "Trong một tam giác , đường phân giác ngoài hợp với đường phân giác trong thành một góc 90° " . Mình không biết có thật không nên nhờ mấy bạn xác nhận giúp . Nếu có thì có được áp dụng tính chất này trong các bài tập không ? Mình xin cảm ơn .
Có bạn ạ. Nhưng mở rộng hơn chứ không phải chỉ nói trong tam giác không thôi, nó kiểu như : Hai đường phân giác của hai góc kề bù sẽ hợp thành một góc 90°. Bạn đó nói '' trong tam giác '' vì góc ngoài và góc trong của tam giác cũng là góc kề bù,như nhau cả.
-Đã là tính chất thì chắc chắn sẽ có áp dụng vào một dạng bài toán nào đó, vấn đề ta cần để tâm đến 1 tính chất là nó có thường dùng hay không.

• Like
Reactions: Nam Quốc

ankhongu

Học sinh tiến bộ
Thành viên
17 Tháng tám 2018
1,063
719
151
18
Hà Nội
Dong Da secondary school

Đúng mà bạn (Nhưng mình nghĩ là cái đó khi làm bài sẽ phải CM chứ nó không phải là một cái tính chất chính thức đâu). Do hai góc đó có tổng là 180 độ, mà phân giác góc ngoài tạo 2 góc bằng nửa góc ngoài, phân giác góc trong tạo 2 góc bằng nửa góc trong nên hợp lại thành nửa của 180 độ là 90 độ đó (Cái này không phải cứ nhất thiết là của tam giác đâu nha, 2 góc kề bù là được rồi)

Vũ Lan Anh

Học sinh gương mẫu
Thành viên
9 Tháng sáu 2018
1,330
2,521
331
Thái Nguyên
FBI-CIA
theo mình là được áp dụng! mình làm bài viết thẳng vào luôn, thầy cô có bảo gì đâu....
có cái tính chất: "Hai tia phân giác của 2 góc kề bù thì vuông góc với nhau"! có nói tới trong sgk lớp 6 hay 7 gì đấy thì phải

Top Bottom