Đừng để vuột kiến thức vì... ngại ngùng

H

hienthutran

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chỉ vì sợ nói sai hay ngượng ngùng, nhiều bạn đã không dám phát biểu hay tranh luận trong lớp học. Các bạn không biết rằng mình đã bỏ lỡ cơ hội để hoàn thiện bản thân cũng như tiếp thu kiến thức.

Lớp học chia... phe

Vào một buổi học bàn về vai trò của truyền thông, giáo viên đưa ra một câu hỏi cụ thể: "Theo bạn truyền thông mang nội dung bạo lực có làm người ta cũng trở nên bạo lực theo không?".

Một nửa lớp nói có. Một nửa lớp nói không. Giáo viên yêu cầu nhóm nói có dồn sang một phía của lớp học. Nhóm nói không thì kéo qua phía còn lại. Giáo viên ngồi giữa và chăm chú lắng nghe. Cuộc tranh luận bắt đầu.

Nhóm nói có cho rằng truyền thông mang tính bạo lực tác động trực tiếp lên con người, đặc biệt là ở những đứa trẻ vì chúng là đối tượng dễ tổn thương nhất. Bằng chứng là nhiều đứa trẻ đã bắt chước các bộ phim hành động hay bạo lực và gây ra những hậu quả đáng tiếc.

Nhóm nói không phản bác lại và cho rằng không thể đổ lỗi cho truyền thông bởi hành động hay ý thức của một con người còn phụ thuộc vào sự giáo dục của gia đình, tác động của bạn bè và môi trường sống.

Cuộc tranh luận tiếp tục sôi nổi và có phần căng thẳng nhưng không đến mức cãi nhau chí chóe. Và mỗi bên đều chăm chú lắng nghe và ghi chép lại luận điểm của bên kia để phân tích và thảo luận.

Buổi thảo luận kết thúc sau đó. Xem ra không bên nào chịu bên nào cả.

Đúng, sai không là vấn đề

Vấn đề ở đây là không có một điều gì đúng tuyệt đối hay sai tuyệt đối. Ai cũng đưa ra lý lẽ để bảo vệ quan điểm của mình, đồng thời tìm ra kẽ hở trong suy luận của người khác để phản bác.

Thông qua cuộc tranh luận sôi nổi, họ đã đào sâu vấn đề, phân tích, lắng nghe ý kiến của người khác. Việc tổng hợp thông tin từ cuộc tranh luận vừa tham gia sẽ làm cho bạn sáng ra nhiều khía cạnh của một vấn đề mà lâu nay bạn cảm thấy mù mờ.

Bạn sẽ nhìn một vấn đề rộng hơn, đa chiều hơn chứ không quen nhìn một cách phiến diện.

Nói rộng hơn, các cuộc tranh luận giúp bạn suy nghĩ chín chắn hơn trước khi nói hay quyết định một điều gì. Bởi không có gì đúng hay sai tuyệt đối mà chỉ là nó có phù hợp trong một hoàn cảnh cụ thể hay không.

Như vậy, có thể thấy nếu bạn ngại không tham gia một cuộc tranh luận, bạn đã để cho một khối lượng lớn kiến thức vuột khỏi tầm tay cho dù vấn đề thảo luận là vi mô hay vĩ mô.

Càng sai lầm hơn khi bạn vì sợ sai mà không dám nói ra quan điểm của mình. Thà nói ra để biết mình sai để có thể sửa chữa hoặc cái sai đó không bao giờ bị phát hiện.

Không đối mặt với kẻ thù của mình, ở đây là cái sai, cái nhược điểm của bản thân, làm sao có thể đấu tranh và triệt tiêu nó.
(Việt Phương/ Thanh Niên)

H

hippo0812

Hoàn toàn đồng ý.
Cho dù bạn có nói sai lè ra đi nữa cũng chẳng sao, lần sau rút kinh nghiệm và sửa [dĩ nhiên trước khi nói phải suy nghĩ chứ k phải muốn nói j` cũng được]
Mình thì áp dụng biện pháp chai mặt, không hiểu thì hỏi, ai cười kệ người ta, học vì mình trước đã, kiến thức nắm chắc sẽ dễ đi vào BT hơn.
Là học sinh mà, dĩ nhiên cũng có sai lầm, người lớn cũng vậy, cứ học hỏi và sửa chữa.

V

voky

hahahaha! toi khong dong y cho lam boi vi trong lop co nguoi hoc joi hoc jo dung hem ma minh hoi thi di nhien nhung dua hoc joi no se ung ho minh con dua hoc jo thi sao nhieu dua no nghi minh mau me muon thay co chu y den minh roi suy ra no ghet minh the chang hay ti nao

A

allfortomorrow

Tôi cũng hoàn toàn đồng ý với quan điểm trên.Quả thực chúng ta chưa thực sự đặt mình vào chính mình . Chúng ta có quyền tự do ngôn luận, quyên đc khám phá và tôi hy vọng các bạn biết trân trọng điều đó'đừng nhại ji cả,mình cùng cố gắng'

M

metostyle

Nhưng mỗi người có một cách nghĩ chứ
Có người nghĩ khác đấy ===> I
lại không nghĩ như thê : có những lúc tự do
cũng có những lúc phải ngồi nhìn để giữ lại một cái gì đó ( mà nếu bạn quá sôi nổi cái ấy sẽ mất đi )
Đó chỉ là ý kiến của em anh chị đừng cười em nha

M

mylovemai

metostyle said:
Nhưng mỗi người có một cách nghĩ chứ
Có người nghĩ khác đấy ===> I
lại không nghĩ như thê : có những lúc tự do
cũng có những lúc phải ngồi nhìn để giữ lại một cái gì đó ( mà nếu bạn quá sôi nổi cái ấy sẽ mất đi )
Đó chỉ là ý kiến của em anh chị đừng cười em nha
mình đồng tình với bạn!!!theo mình thì chỉ những bạn thường ko mạnh dạn còn chúng ta cứ bình thường là đủ?

H

hanb

minh được biết hocmai đang có mục hoc ngóm ảo.Minh mún tham gia thì phải đăng kí như thế nào #:-S

H

hoangduc92

Mình cũng muốn phát biểu xây dựng bài, nhưng mà giọng nói của mình nhỏ lắm, nhiều khi đứng lên phát biểu chả ai nghe gì cả, dần dần nản lun. thế thì phải làm sao để khắc phục vấn đề này.
Các bạn góp ý cho nhé

S

sachcuatoi

hè hè thêo tôi chai mặt đi ,nhiều lúc tôi hỏi bài chúng nó cư nhìn chằm chằm ,chúng nó cứ tưỏng mình si nhưng khôing chả ai sĩ ở đây cả đời là để ta in đấu chân họ nhơ đến ta càng tôt sông không đẻ lại dấu ấn là sống mòn

O

oack

eo' eo` . Tớ cũng nghĩ là mọi người cần sôi nổi trong học tấp
và fai đưa ra những ý kiến của mình để mọi người xung quanh cùng tranh luận thế thì kiến thức nó sẽ vững . Mỗi người đều cần có ý thức 1tí đừng có kiểu suy nghĩ hẹp hòi như lời 1 số bạn trên nói . Mà nếu chúng ta quen đưa ra ý kiến của mình rồi thì chúng nó cũng chẳng nói j nữa đâu . Nói chung kệ đứa nào nó chê mình sĩ thì kệ nó mình chỉ cần kiêns thức thôi. Thực ra mình cũng chưa thực hành đc cái kiểu tranh luận này lắm thỉnh thoảng mình cũng hay nhút nhát nhưng giờ mình sẽ cố gắng để thực hiện cách học này . Mọi người cũng thử thực hiện xem kết quả học tập của mình thế nào nhé!

P

phuonggiang_91

Rat tuyet! dúng la nen dung cam de co the hoc tap tot.sait hi sua, lo ji!dong tinh voi ban ca hai tay!

H

harry18

Tìm bạn

Ai đang trực tuyến vậy, liên lạc đi
:):):):)
Buồn quá rồi, giải hộ đi
Cho f(x) = X^3 - 3x^2 +2
Tìm điểm thuộc đường thẳng y = -2 sao cho từ điểm đó có thể kẻ 2 tiếp tuyến dến
f(x) và hai tiếp tuyến đó vuông góc với nhau

Top Bottom