Sử 9 Đông Nam Á

Naru00

Học sinh mới
Thành viên
5 Tháng ba 2022
35
64
16
17
Nghệ An

Võ Nguyễn Thu Uyên

Cựu Phụ trách nhóm Sử|CV nhiệt huyết|Cựu CN CLB Sử
Thành viên
20 Tháng ba 2017
4,208
12,674
991
Thành phố Hà Nội
Nghệ An
Học viện Ngân Hàng
Hãy nêu những biến đổi của Đông Nam Á. Cho biết biến đổi nào là quan trọng nhất, vì sao?
Naru00Cảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử. Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!
Những biến đổi của Đông Nam Á:

• Từ thân phận là nước thuộc địa, nửa thuộc địa, và lệ thuộc các nước Đông Nam Á đã trở thành nước độc lập.
  • Từ khi giành được độc lập, các nước Đông Nam Á đều ra sức xây dựng kinh tế - xã hội và đạt được nhiều thành tựu lớn.
  • Hầu hết các nước Đông Nam Á đều tham gia vào tổn chức ASEAN. Đây là tổ chức liên minh kinh tế - chính trị của khu vực Đông Nam Á với mục tiêu xây dựng mối quan hệ hòa bình, hữu nghị, hợp tác giữa các nước trong khu vực.
Biến đổi quan trọng nhất là biến đổi đầu tiên. Vì từ thân phận là nước thuộc địa, nửa thuộc địa và lệ thuộc các nước Đông Nam Á đã trở thành những nước độc lập. Nhờ có biến đổi đó các nước Đông Nam Á mới có điều kiện để phát triển kinh tế, xã hội của mình ngày càng phồn vinh.
Chúc bạn ngày mới tốt lành và đừng quên vote cho câu trả lời bạn cảm thấy hay và hữu ích nhất đối với bạn nhé^^
Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hỗ trợ nhiệt tình.
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại : TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các mô

Last edited:

Nguyễn Thị Thu Hiền 13042006

Cựu TMod Sử
Thành viên
11 Tháng hai 2022
470
1
382
66
18
Hà Tĩnh
Hãy nêu những biến đổi của Đông Nam Á. Cho biết biến đổi nào là quan trọng nhất, vì sao?
Naru00Cảm ơn bạn đã tham gia thảo luận tại team Sử. Sau đây mình xin gửi đến bạn bài làm tham khảo của mình nhé!
Ngoài ra bạn có thể tham khảo thêm
Những biến đổi của Đông Nam Á
* Các nước Đông Nam Á từ thân phận thuộc địa nửa thuộc địa và lệ thuộc đã trở thành những nước độc lập.
- Trước chiến tranh thế giới thứ hai ,hầu hết các nước trong khu vực trừ Thái Lan đều là thuộc địa của các nước đế quốc Âu- Mỹ ,khi chiến tranh bùng nổ Nhật Bản xâm chiếm cả vùng Đông Nam á, thiết lập trật tự phát xít ở đây.
- Từ cuộc đấu tranh chống thực dân Âu - Mỹ ,nhân dân Đông Nam á chuyển sang cuộc đấu tranh chống quân phiệt Nhật Bản ,giải phóng đất nước tận dụng thời cơ Nhật Bản đầu hàng Đồng minh tháng 8 năm 1945 ,nhiều nước đã đứng lên giành độc lập hoặc đã giải phóng phần lớn lãnh thổ.
+ Ngày 17/8/1945 Indonesia tuyên bố độc lập và thành lập các nước cộng hòa Indonesia
+ Cuộc cách mạng tháng tám của nhân dân Việt Nam thành công dẫn tới sự thành lập nước Việt Nam dân chủ cộng hòa (2/9/14945)
+ Tháng 8 năm 1945 nhân dân các bộ tộc nào nổi dậy và ngày 12/10/1945 nước Lào tuyên bố độc lập.
+ Nhân dân các nước Miến Điện, Mã Lai và Philippines đều nổi dậy đấu tranh chống quân phiệt Nhật Bản, giải phóng nhiều vùng rộng lớn của đất nước.
- Ngay sau đó, thực dân Âu -Mỹ quay trở lại tái chiếm Đông Nam á. Nhân dân ở đây một lần nữa phải cầm súng kháng chiến chống quân xâm lược
- Giữa những năm 50, nhân dân các nước Việt Nam, Lào, Campuchia , đã lần lượt đánh đuổi thực dân Pháp .Sau đó phải tiếp tục chiến đấu chống chủ nghĩa thực dân mới của Mỹ đến năm 1975 mới dành thắng lợi hoàn toàn.
- Thực dân Âu Mỹ cũng lần lượt công nhận độc lập cho Philippines (7/1946) ,Miến Điện (1/1948) Indonesia (8/1950), Mã Lai (8/1957), Singapore giành quyền tự trị (1959), Brunei (1984), Đông Timor là quốc gia trẻ tuổi nhất khu vực, đến tháng 5/2002 trở thành một quốc gia độc lập.
* Từ sau khi giành lại độc lập, các nước Đông Nam á đều ra sức xây dựng và phát triển kinh tế-xã hội của mình và đạt được nhiều thành tựu to lớn, như Singapore, Indonesia, Thái Lan, Malaysia, đặc biệt là Singapore có nền kinh tế phát triển nhất khu vực Đông Nam á và được xếp vào hàng nước phát triển trên thế giới
* Cho đến 4/1999, các nước Đông Nam á đều gia nhập hiệp hội các quốc gia Đông Nam á Asean, nhằm mục tiêu xây dựng những mối quan hệ hòa bình, hữu nghị hợp tác giữa các nước trong khu vực.
- Trong những biến đổi đó, biến đổi quan trọng nhất là: từ thân phận các nước nửa thuộc địa, nửa thuộc địa và lệ thuộc đã trở thành những nước độc lập. Nhờ có biến đổi đó, các nước Đông Nam á mới có điều kiện thuận lợi để xây dựng và phát triển kinh tế-xã hội của mình ngày càng phồn Vinh
Chúc bạn ngày mới tốt lành và đừng quên vote cho câu trả lời bạn cảm thấy hay và hữu ích nhất đối với bạn nhé^^
Trên đây là phần trả lời của mình, bạn có thể tham khảo qua. Bên cạnh đó, bạn nên tham khảo thêm các câu trả lời khác (nếu có) và xem lại nội dung bài học trong SGK để có một bài hoàn chỉnh nhé! Nếu có bất kì thắc mắc nào, bạn có thể cmt ngay phía dưới, mình sẽ hỗ trợ nhiệt tình.
Và bạn có thể tham khảo thêm kiến thức cơ bản các môn khác tại : TỔNG HỢP kiến thức cơ bản đến nâng cao tất cả các môn

Top Bottom