Động Lực Học Chất Điểm

Quyên Trương

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng mười 2017
207
51
96
Tiền Giang
THPT Nguyễn Đình Chiểu
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chào mọi người, mình là thành viên mới. Trong quá trình học lý, mình có một vài thắc mắc cần người giải đáp. Mong mọi người sẽ giúp mình
:):):)
1. Hai người cột 1 đầu dây vào thân cây và cùng kéo đầu còn lại, mỗi người kéo 1 lực 100N. Lực căng dây là bao nhiêu? (đáp số: 200N)
2. Hai người nắm 1 đầu dây và cùng kéo sợi dây, lực kéo của mỗi người là 100N. Lực căng dây là bao nhiêu? (đáp số: 100N)
-> Mình thắc mắc ở 2 câu này là tại sao câu 1 dùng công thức hợp lực vectơ F= F1 +F2, còn câu 2 sao tính ra 100N?
3. Quả bóng có m = 500g nằm trên mặt đất bị đá bằng 1 lực 250N. Thời gian bóng tiếp xúc với chân là 0,02s. Bóng bay đi với vận tốc bằng bao nhiêu? (đáp số: 10m/s)
-> Mình thắc mắc tính vận tốc ở đây sao lấy t = 0,02s, vì 0,02s là thời gian bóng tiếp xúc với chân, còn đề hỏi vận tốc bóng bay đi thì phải cho dữ kiện về thời gian bóng bay đi chứ?

Trai Họ Nguyễn

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
27 Tháng hai 2017
3,619
3,889
718
21
Hải Dương
THPT Nguyễn Trãi
3. Quả bóng có m = 500g nằm trên mặt đất bị đá bằng 1 lực 250N. Thời gian bóng tiếp xúc với chân là 0,02s. Bóng bay đi với vận tốc bằng bao nhiêu? (đáp số: 10m/s)
-> Mình thắc mắc tính vận tốc ở đây sao lấy t = 0,02s, vì 0,02s là thời gian bóng tiếp xúc với chân, còn đề hỏi vận tốc bóng bay đi thì phải cho dữ kiện về thời gian bóng bay đi chứ?
xét trong 1 khoảng thời gian vô cùng nhỏ bòng ms bắt đầu nhận lực F và bắt đầu bay vs vận tốc vo ( tức là thời gian để quả bóng này bắt đầu bay chưa kịp đổi vận tốc ) còn chỗ kia thì hiểu là vận tốc ban đầu đi của bóng là vo đấy bạn
câu 2 thì mik cx chưa hiểu đề 2 người cùng kéo 1 sợi dây nắm ở cùng 1 đầu thì sao kéo đc nhỉ

Ừm tui cũng hơi hoang mang vì thầy Lí dạy lớp tui chỉ kêu lên bảng sửa xong rồi phán đúng, còn bạn tui học thầy khác nói đề không rõ, chỗ đó phải là "2 người mỗi người nắm 1 đầu dây" và áp dụng định luật III Newton thì ra, còn bạn chung lớp tui nói đề không sai gì hết, nhưng cả hai kiểu đề đều ra 100N, tui cũng không biết là sao hết!
Bạn chỉ tui cách chèn trích dẫn với, tui mới tạo tài khoản nên chưa biết làm gì hết:p:p:p
@trunghieuak53 nhờ a ạ a cho bn ấy xin cái link sử dụng e ko biết link ở đâu
xong thì xóa hộ e bài này ạ

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: Quyên Trương

Quyên Trương

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng mười 2017
207
51
96
Tiền Giang
THPT Nguyễn Đình Chiểu
Ừm tui cũng hơi hoang mang vì thầy Lí dạy lớp tui chỉ kêu lên bảng sửa xong rồi phán đúng, còn bạn tui học thầy khác nói đề không rõ, chỗ đó phải là "2 người mỗi người nắm 1 đầu dây" và áp dụng định luật III Newton thì ra, còn bạn chung lớp tui nói đề không sai gì hết, nhưng cả hai kiểu đề đều ra 100N, tui cũng không biết là sao hết!
Bạn chỉ tui cách chèn trích dẫn với, tui mới tạo tài khoản nên chưa biết làm gì hết:p:p:p

trunghieuak53

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
Mod xuất sắc nhất 2017
27 Tháng hai 2017
2,098
5,061
804
Ninh Bình
e click vào nút trả lời dưới dưới bài viết của người e cần trích dẫn nhé

Quyên Trương

Học sinh chăm học
Thành viên
11 Tháng mười 2017
207
51
96
Tiền Giang
THPT Nguyễn Đình Chiểu
Bạn nói rõ hơn chút được không? Thời gian để bóng bắt đầu bay chưa kịp đổi vận tốc với v0 có liên quan gì với nhau vậy, mà lại sử dụng thời gian đó để tính v0 của bóng? Tui ngu vật lí lắm!:(:confused::p:D:rolleyes:

Trai Họ Nguyễn

Học sinh tiêu biểu
Thành viên
27 Tháng hai 2017
3,619
3,889
718
21
Hải Dương
THPT Nguyễn Trãi
Bạn nói rõ hơn chút được không? Thời gian để bóng bắt đầu bay chưa kịp đổi vận tốc với v0 có liên quan gì với nhau vậy, mà lại sử dụng thời gian đó để tính v0 của bóng? Tui ngu vật lí lắm!:(:confused::p:D:rolleyes:
tức là vận tốc ban đầu bóng đấy bạn
chân đập vào bóng trong 1 khoảng thời gian rất nhỏ coi như là bóng chưa kịp đổi vận tốc

• Like
Reactions: Quyên Trương
Top Bottom