Vật lí động học

blackuday

Học sinh mới
Thành viên
14 Tháng năm 2017
4
0
1
33
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1 tên lửa có khối lượng 14 tấn, chiều dài 10 m, đường kính 1 m, có phạm vi tối đa là 1500km, tốc độ hành trình Mach 10 (3402.9 m / s) khi bay ngang, độ cao hoạt động là 100km, vậy khi nó rơi từ độ cao 100km thì nó có thể đạt hơn Mach 10 không ạ ? lực g có thay đổi so với 9.8m/s2 không ạ ? (em không rõ lực cản của không khí !) em cám ơn

Last edited:

Tùy Phong Khởi Vũ

Học sinh gương mẫu
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
8 Tháng năm 2017
1,000
2,492
349
27
Đọc xong đề thấy toát mồ hôi khi không biết vấn đề em đang nhờ ở trong phạm vi nào?

Nếu là giải 1 bài Vật Lí ấy, thì nhiêu dữ kiện ấy chưa giải được.

Nếu là 1 bài tính toán nghiên cứu thì cần phải đầu tư thời gian đấy. Vì phải xét ảnh hưởng của tăng - giảm trọng lực, nghiên cứu về sức cản của không khí theo vận tốc......

blackuday

Học sinh mới
Thành viên
14 Tháng năm 2017
4
0
1
33
Đọc xong đề thấy toát mồ hôi khi không biết vấn đề em đang nhờ ở trong phạm vi nào?

Nếu là giải 1 bài Vật Lí ấy, thì nhiêu dữ kiện ấy chưa giải được.

Nếu là 1 bài tính toán nghiên cứu thì cần phải đầu tư thời gian đấy. Vì phải xét ảnh hưởng của tăng - giảm trọng lực, nghiên cứu về sức cản của không khí theo vận tốc......

em cám ơn a ạ, e đang làm chuyên đề thực ra e đã qua cấp 3 rồi, mà giờ lại quên kiến thức :(( vậy thôi ko cần mấy cái tăng giảm trọng lực, sức cản của không khí theo vận tốc, chỉ cần áp dụng công thức V2 = Vo2 + 2as có tính được ko a ?

Tùy Phong Khởi Vũ

Học sinh gương mẫu
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
8 Tháng năm 2017
1,000
2,492
349
27
Em làm chuyên đề thì chắc càng nên bám vào thực tế. Chắc học trường quân sự à?

Công thức của chúng ta là V2 = Vo + g.t Tuy nhiên phải nói công thức này áp vào thực tế rất không đúng, bởi vì thực tế lực cản rất lớn. Rất rất lớn!

Em nên tra google về thông tin hành trình của tên lửa, vận tốc chạm đất của nó để làm chuyên đề sẽ hay hơn là tự tính. ;) Vận tốc chạm đất của loại tên lửa có tầm 1500 Km hình như là 1,4 km/s hay sao ấy.

• Like
Reactions: bienxanh20

blackuday

Học sinh mới
Thành viên
14 Tháng năm 2017
4
0
1
33
Em làm chuyên đề thì chắc càng nên bám vào thực tế. Chắc học trường quân sự à?

Công thức của chúng ta là V2 = Vo + g.t Tuy nhiên phải nói công thức này áp vào thực tế rất không đúng, bởi vì thực tế lực cản rất lớn. Rất rất lớn!

Em nên tra google về thông tin hành trình của tên lửa, vận tốc chạm đất của nó để làm chuyên đề sẽ hay hơn là tự tính. ;) Vận tốc chạm đất của loại tên lửa có tầm 1500 Km hình như là 1,4 km/s hay sao ấy.
dạ em cám ơn a ạ ^^

À tiện thể làm phiền a tí cho e hỏi luôn là khi tên lửa với cùng trọng lượng và chiều dài, đường kính như vậy, khi phóng từ mặt đất lên độ cao thì có áp dụng được công thức V2 = V0 + gt hay là 1 công thức khác ạ ^^

Tùy Phong Khởi Vũ

Học sinh gương mẫu
Thành viên
TV ấn tượng nhất 2017
8 Tháng năm 2017
1,000
2,492
349
27
Hoàn toàn chả áp dụng được công thức nào trong chương trình 10 cả. Vì cái chuyển động của tên lửa là chuyển động phụt khí ra sau liên tục, khối lượng giảm liên tục. Khi tính toán vận tốc của nó sẽ có dạng hàm v = u.ln(x.t) với u là vận tốc phụt khí.
x phụ thuộc vào lượng nhiên liệu phụt ra trên 1 đơn vị thời gian.

Như vậy chiều cao tên lửa đạt được chủ yếu phụ thuộc vào lượng nhiên liệu và khối lượng của nó.

(Đó là tạm thời chúng ta chưa xét tới lực cản không khí).

Em có thể tra 1 số bài toán về tên lửa sẽ rõ. Trước giờ cũng nhiều người giải rồi.

Top Bottom