đồng hồ

• Thread starter giaosu_fanting_thientai
  • Ngày gửi
  • Replies 9
  • Views 1,564

G

giaosu_fanting_thientai

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

để khỏi pu lòng mong mỏi của em bbes yêu bóng đá c có câu nèy nhá!
bây h đồng hồ chỉ đúng 4h hỏi sau bao lâu kim phút ở chính giữa 2 kim kia ?

@em thi violympic chưa? bài nèy ....khó!

2.Tính tổng
S=[TEX]1+\frac{1}{1+2}+\frac{1}{1+2+3}+\frac{1}{1+2+3+4}+......+\frac{1}{1+2+3+4+....+99}[/TEX]
3.có 4 con ếch ở dưới giếng sâu 4o m , ban ngày chúng bò lên dc 16 m, ban đêm con thứ nhất tụt xuống 14m, con thứ 2 tụt xuống 13 m, con thứ 3 tụt xuống 11 m, con thứ 4 tụt xuống 10 m. Hỏi sau bao nhiêu ngày cả 4 con lên được khỏi giếng.

Thi xong chị sẽ post đáp án nếu hok có ai làm dc!

Last edited by a moderator:
P

penguin_fbi

3.vì hỏi 4 con cùng lên nên ta chỉ cần tính thời gian bò của con bò chậm nhất
vì tất cả các con cùng bò lên với khoảng cách bằng nhau và tụt xuống khác nhau nên con tụt xuống nhiều nhất sẽ là con chậm nhất
mỗi ngày con thứ nhất bò lên được:
16-14=2(m)
thời gian cả bốn con lên được khỏi giếng:
40:2=20(ngày)
ĐS:20 ngày

G

giaosu_fanting_thientai

sai rùi kung, nghĩ lại đi, để ý 1 chút là xong ngay thôi..................................................................................

P

phuthanhdl0406

gà thế mấy nhóc, bài 3 cùi mía vậy mà làm mãi ko ra. Ta chỉ cần tính thời gian con chậm nhất lên dc giếng thôi. Số ngày nó phải bò lên là (40-16)/2= 7 ngày. Vậy đến hết sáng ngày thứ 8 là cả 4 con lên dc.

P

phuthanhdl0406

câu 1 là sau 42 giây :D, phải ko bạn:D mẹo thế. Câu 2 đang tính đợi mình vài f nha :D

P

phuthanhdl0406

câu 2 mình làm thế này, cách hơi bị mía nhưng mà cứ ra là dc.
ta tách 1 ra riêng, tính dc dãy còn 98 số nữa, ta chia ra làm 49 cặp, mỗi cặp gồm 2 số liền kề nhau. ta nhận thấy tổng cặp thứ nhất =1/2. Lấy cặp thứ 1 cộng với cặp thứ 2 ta đc tổng là 2/3... cứ mỗi lần cộng thêm 1 cặp thì cả tử và mẫu của tổng lại tăng lên 1 đơn vị cụ thể là 1/2-> 2/3->3/4->4/5..vv vậy tổng dãy là 50/51+1=101/51. bạn nào cách hay hơn post lên cho các bạn tham khảo nhá

Last edited by a moderator:
G

giaosu_fanting_thientai

B3 sai roài nhá : Nhìn lại phép tính xem. Chưa pjt ai gà đâu. Dù sao thj cách đó cũng sai. đợi gửi lên đường lên đỉnh olypia đã , công bố đáp án sau.b1 đáp án hok đẹp thế đâu. B2 mình kon chưa hỉu thì các em hỉu làm sao, hiểu = niềm tin ak? Toán lớp 4, 5 100%

P

phuthanhdl0406

chết (40-16)/2=12 chứ nhầm hi` hi`, vậy sáng ngày thứ 13, còn bài đồng hồ khó đấy 42s chưa đúng rùi, sr nha, mấy hôm nay cũng bận nên ko xem lại, còn bài tổng dãy số hình như đúng rùi mà, ko tin bạn cộng lại xem có ra đúng ko. Bỏ 1 ra, tổng 2 số đầu là 1/2. Tổng 4 số đầu là 2/3, 6 số đầu là 3/4...tổng cả dãy là 49/50 đem +1= 99/50 sai sót 1 tý có j` thổng cảm... cái này mình cũng nhẩm sai nốt đừng trách... @@

J

james_bond_danny47

D

Anh năm nay sắp lên lớp 9 có 2 điều muốn nói với mấy em lớp 5
1/Sao mấy bài cấp 1 dễ ẹc mà mấy lại hỏi. Đợi khi mà các em lên cấp 2,3 thì các bài toán mới khó thật sự, không dễ như bài mà các em hỏi trên diễn đàn đâu. Học toán thì phải tập tự suy nghĩ cho quen,mới phát triển tư duy đuợc chứ. Mấy em mà học toán gioỉ thì tự nhiên các em sẽ giỏi lí,hoá
2/ Bài 2 thật sự thử thách đấy. Cô cho mấy em bài đó à. Bài naỳ không hiểu sao lại cho lớp 5, Bài này phải dùng kiến thức lớp 8 mới giải được. Khó lắm
Chúc các emn học tốt

Top Bottom