Tâm sự Đồng hành cùng các em

Blue Badminton

Học sinh chăm học
Thành viên
8 Tháng tư 2020
212
324
76
Phú Yên
thcs lvt
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Em xin chào mọi người. Em là một trong những học sinh sắp bước vào kì thi vào 10 năm 2022-2023. Trong bài viết này, em hi vọng các anh chị đã từng thi và được bước chân vào ngôi trường mà các anh chị đã ước mong hoặc có thể không may mắn cho lắm trong kì vọng của mình, có thể chia sẻ những khó khăn, tâm lý, cách học các môn thi, lưu ý, nhắc nhở,...(các vấn đề trong khi ôn thi) đã từng trải nghiệm và rút ra được kinh nghiệm trong khi thi vào 10 để chia sẻ cho những bạn 2k7 chúng em.
Em rất trân trọng tất cả những trải nghiệm của anh chị, bởi hơn ai hết, chính anh chị là người hiểu rất rõ kì thi chỉ được tham gia một lần này!
Em hi vọng bài viết của em được lan tỏa hơn nữa để có thêm nhiều những lời chia sẻ cũng như có thể truyền lại cho các bạn sau 2k7.
Em xin chân thành cảm ơn.

Hazu No No Money

Học sinh chăm học
Thành viên
27 Tháng mười 2018
542
802
146
18
Hà Nội
THCS yên thường
Em xin chào mọi người. Em là một trong những học sinh sắp bước vào kì thi vào 10 năm 2022-2023. Trong bài viết này, em hi vọng các anh chị đã từng thi và được bước chân vào ngôi trường mà các anh chị đã ước mong hoặc có thể không may mắn cho lắm trong kì vọng của mình, có thể chia sẻ những khó khăn, tâm lý, cách học các môn thi, lưu ý, nhắc nhở,...(các vấn đề trong khi ôn thi) đã từng trải nghiệm và rút ra được kinh nghiệm trong khi thi vào 10 để chia sẻ cho những bạn 2k7 chúng em.
Em rất trân trọng tất cả những trải nghiệm của anh chị, bởi hơn ai hết, chính anh chị là người hiểu rất rõ kì thi chỉ được tham gia một lần này!
Em hi vọng bài viết của em được lan tỏa hơn nữa để có thêm nhiều những lời chia sẻ cũng như có thể truyền lại cho các bạn sau 2k7.

-Vấn đề nên mua sách ôn hay không ?

Mình nghĩ là không nên.
Thường thì trên lớp còn nhiều bài thầy cô cho sát hơn form đề của sở, làm không hết.
Với lại văn đọc sách còn oke nhưng toán không hiểu 1 dạng mà đọc sách nghiền ngẫm để hiểu thì khó lắm luôn.Tốt nhất là hãy học thêm giáo viên nếu cảm thấy chất lượng,hoặc thuê gia sư.
Mình hồi lớp 9 thi cuối kỳ toán 6,5 : ) nhưng gặp được chị gia sư tốt,mình ôn mà thi được 8,75 toán tts luôn.

Văn thì bám theo trên trường thôi,phân tích thơ họ không chú ý đến hay mà chú ý đén đủ ý (hay thì vẫn được cộng điểm thôi nma...khó lắm).Nghị luận xã hội thì đúng là nên tham khảo thêm.Mình cũng mua sách ôn văn...mà bạn biết không ?Văn trong quyển ấy toàn lấy trên mạng : ) Nên lên mạng tk thôi chứa mua thì hơi phí,nếu không chọn được sách tốt (vì chọn được sách tốt cũng khó)

Nếu trong gia đình có người thi ts mà đạt điểm ổn thì bạn có thể xin lại tài liệu của họ (là tài liệu của các cựu học sinh của trường THCS bạn đang theo học thì càng tốt)

-Nên ôn đều các môn,ngay từ đầu năm học.
Mình hồi t6 thi ts vào 10 cứ ham,ôn toán văn (vì điểm x2) mà bỏ bê lịch sử (lúc đó mình kém toán ghê hồn)
Xoq rồi thì điểm Toán oke phết nhưng lịch sử bị 7,35,mà trong đó đây là môn dễ ăn điểm nhất.Nếu cố gắng sử thì mình đã hơn 50 điểm và dễ dàng vào lớp D1 rồi (à thì hiện tại đang học D1 đây nhưng phải vất vả lắm mới vào được)

Long story short,điều mình khuyên các bạn sắp thi ts là:
-0,5 điểm toán còn khó hơn 2 điểm môn học thuộc
-Đừng vì toán văn điểm hệ số 2 mà đâm đầu vào học,bỏ bẵng môn thứ 4.
(chắc mấy điều này thừa vì không có ai ngoài đứa dở mình mới mắc phải sai lầm kia)

Tống Huy

Cựu TMod Cộng đồng
Thành viên
25 Tháng sáu 2018
4,084
7,245
691
19
Hà Tĩnh
THPT Lê Hữu Trác
Em có thể tham khảo một số chia sẻ trong 2 topic này nhé ^^ Các nội dung chia sẻ rất cụ thể và chi tiết. Anh nghĩ rất phù hợp để các em có thể đọc và rút ra kinh nghiệm.
+ https://diendan.hocmai.vn/threads/on-thi-vao-10.825823/
+ https://diendan.hocmai.vn/threads/m...he-nao-cho-ki-thi-vao-10.827872/#post-4044712

Top Bottom