Đóng góp ý kiến nâng cao chất lượng nội dung khóa Luyện đề Hóa

H

hocmai.cskh

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chào các em!

Hóa là một môn thi với kiến thức trải rộng từ lớp 10 đến lớp 12, đòi hỏi các em học với khối lượng lớn với nhiều phương pháp giải bài tập khác nhau.

Nhân việc Hocmai.vn sắp tới sẽ khai giảng khóa Luyện giải đề thi đại học môn Hóa của thầy Phạm Ngọc Sơn, bộ phận CSKH mở topic này nhằm lắng nghe, thu thập lại các ý kiến của tất cả các em học sinh về khóa luyện giải đề hóa:
- Cần những kiến thức gì, phương pháp nào trong khóa giải đề?
- Phương pháp dạy, truyền đạt của giáo viên cần như thế nào để phù hợp với khả năng tiếp thu của bản thân?
- Mức độ khó, dễ trong mỗi đề? Cấu trúc ra sao?
....

Tất cả ý kiến của các em sẽ là căn cứ để Hocmai.vn và thầy Sơn điều chỉnh trong khóa học này, với mục tiêu giúp các em thi tốt trong kì thi Đại học sắp tới.

Xin trân trọng cảm ơn sự đóng góp của mọi người :)

N

ngobaochauvodich

đóng góp chân thành

Chúng em hi vọng thầy Sơn sẽ giải các đề mới, tại mấy đề và bài giảng năm ngoái khóa Luyện đề thầy Sơn thì chắc mỗi bạn học sinh ở đây đều có.
Hi vọng rằng kì này thầy Sơn sẽ giải những đề mới, hoàn toàn mới, và trọng tâm.Bên cạnh đó thầy Sơn sẽ dạy cho chúng em chiến lược làm trắc nghiệm, phương pháp ,kinh nghiệm xử lí đề thi chứ không giống như năm ngoái, thầy Sơn cầm đề giải theo thứ tự từ câu 1 tới câu 50, chúng em là học sinh phổ thông,hoàn toàn không làm được như thầy. Chúng em làm câu dễ trước, câu khó sau
Và khi cầm phải mã đề thi Hóa mà toàn câu khó được đưa lên đầu tiên thì phải làm sao?
Khi đọc đề hóa, câu nào mà đề dài quá thì phải làm sao?
Bây giờ đề thi hóa không còn hỏi theo phương pháp liệt kê đáp án, mà đề hỏi đếm luôn. VD Đề cho 1 số phương trình phản ứng, đề hỏi có bao nhiêu phản ứng oxi hóa khử, hoặc bao nhiêu phản ứng tạo ra đơn chất.Với loại đề này ngoài việc chúng em thuộc bài, có cách nào mà tránh bị đếm sót, đếm thiếu
Và đề cho 1 chất Vd C8H8O2, hỏi bao nhiêu đồng phân thỏa mãn tính chất (có thể là tráng gương, hoặc tác dụng NaOH...) thì làm sao để không bị thiếu?

H

hocmai.cskh

Bộ phận Chăm sóc khách hàng của Hocmai.vn cam kết sẽ chuyển tất cả ý kiến của các em trong topic này đến thầy Sơn trong suốt quá trình giảng dạy khóa luyện giải đề, để kịp thời điều chỉnh theo mong muốn của các em cũng như phù hợp với yêu cầu về nội dung kiến thức sẽ thi của Bộ :)

T

tiendung926

- Về lý thuyết em mong thầy giảng kĩ hơn tại sao lại có tính chất đó...
- Về bài tập em nghĩ thầy nên cho những bài tập mang tính lừa đảo nhiều một chút..vì phương pháp làm bài trong quá trình học thầy đã dạy kĩ rồi , và bọn em có thể tự luyện tập được.
Em xin cảm ơn !

R

rickmansro

Mong thầy giảm bớt những thứ ko cần viết lên trên bảng lắm như kiểu (công thức)=(Lắp số)=Kết quả. Thầy có thể nói công thức và viết đáp án luôn. Nếu công thức này hay quan thì chỉ cần ghi công thức và đáp số thôi ạ cho nhanh.
Thầy có thể bỏ qua mấy câu cơ bản chỉ cần nêu hướng thôi là đủ. Các dạng dễ bị ăn lừa như phần sắt õit sắt, muối, mong thầy xoáy sâu hơn nữa để bọn em hiểu và nắm kĩ bản chất luôn và các đề sau đén dạng bài y như thế thầy chỉ cần nhắc qua là bọn em nhớ
Và Thầy tìm Phương pháp nào hiệu quả nhất ấy ạ, cạng hạn chế cách nào mà động chạm đến công thức càng tốt, trong phòng thi công thức cứ lộn bậy trong đầu kể cả dễ nhớ cũng có khí nhầm.
Ví dụ bài toán Co2, Lưỡng tính của hợp chất Nhôm.<==. Em nghĩ có cách chắc hơn là thầy bảo nhớ công thức. Công thức vừa khô khan cứng ngắc lắm ạ

K

kimcle

em mong trước khóa luyện đề có 1 bài chia sẻ kinh nghiệm, suy nghĩ của thầy về hướng ra đề năm nay, cần xoáy những phần nào..., kiểu như khóa của thầy Võ dạy toán ấy ạ
em mong thầy tư vẫn cho chúng em, để được khoảng chừng ấy điểm thì em cần nắm kĩ những phần nào, phần nào đề thi hay ra khó thì chúng em nên lơ đi để sau, phần nào yêu cầu chúng em phải thông thạo, ví dụ như toán: bài 9, 10 thường là bất đẳng thức và hệ phương trình, với lực học trung bình khá thì có thể bỏ qua, dành thời gian cho những phần khác..
em mong thầy ra dạng bài câu lí thuyết thật phong phú, hóa là môn có kiến thức tổng hợp 3 năm, câu lý thuyết thật dễ mất điểm...
mong thì nhiều lắm, mong nhất là em học khóa của thầy xong, đi thi đậu đh, thế thôi:p

H

hocmai.cskh

Để đảm bảo khóa luyện đề hóa đáp ứng đúng nhu cầu, mong muốn của các em, thì cứ khoảng 10 góp ý, bộ phận CSKH sẽ tổng hợp lại và chuyển cho thầy Sơn xem xét, tham khảo.

Không chỉ riêng môn Hóa, các môn khác bộ phận CSKH cũng sẽ thực hiện tương tự nhằm có những đề thi làm hài lòng các em :).

Last edited by a moderator:
S

slimhelu

kiến nghị hocmai.vn trao đổi lại với thầy Ngọc giúp tụi em bằng cách tăng thêm số lượng bài giảng ở giai đoạn 6 trong đề cương của thầy, nếu cần hocmai có thể tính tiền các bài giảng ấy riêng lẽ cũng được ! còn khóa thầy Sơn mong hocmai.vn khẳng định giúp một điều :ĐÂY KHÔNG PHẢI LÀ KHÓA NĂM NGOÁI MÀ ĐÂY HOÀN TOÀN LÀ KHÓA MỚI TINH 100% có vậy hocmai.vn lập ra cái topic này mới có ý nghĩa, đừng lừa dối tụi em !

B

buivan100894

chao hocmai.
em mong hocmai gop y den thay son.
khi thay chua cac cau li thuyet ,thay co the khai quat qua tinh chat cua cac chat trong cac dap an va tong quat hoa no len.de khi gap cau tuong tu bon em co the lam 1 cach nhanh chong va co the on lai duoc ngay kien thuc 1 cach nhanh chong.
va thay co the noi them 1 so kien thuc khac lien quan den cau hoi.
vi du neu de hoi :trong cac chat sau,chat nao co tinh luong tinh.
thi ban dau thay co the noi tong quat the nao la chat luong tinh ?
de tu do bon em nhin ra ngay dap an.
em xin cam on hocmai da lang nghe .va hi vong do la 1 khoa luyen de tuyet voi,chi o hocmai moi co.
(thong cam cho em ,may tinh nha em bi sao ay nen khong viet duoc dau nen kho nhin
may anh hocmai chiu kho doc ho em nhe !cam on nhieu a !)

C

colennao94

kiến nghị hocmai.vn trao đổi lại với thầy Ngọc giúp tụi em bằng cách tăng thêm số lượng bài giảng ở giai đoạn 6 trong đề cương của thầy, nếu cần hocmai có thể tính tiền các bài giảng ấy riêng lẽ cũng được ! còn khóa thầy Sơn mong hocmai.vn khẳng định giúp một điều :ĐÂY KHÔNG PHẢI LÀ KHÓA NĂM NGOÁI MÀ ĐÂY HOÀN TOÀN LÀ KHÓA MỚI TINH 100% có vậy hocmai.vn lập ra cái topic này mới có ý nghĩa, đừng lừa dối tụi em !
minh thấy video toàn New 100% mà.hocmai.vn cũng đã giải thích 1 số video lí thuyết nội dung tương tự thì vẫn phát video đó thôi.con NEW hết b a.
Em chi mong Thầy Sơn giải thật chi tiet.cảm ơn hocmai.vn

S

slimhelu

minh thấy video toàn New 100% mà.hocmai.vn cũng đã giải thích 1 số video lí thuyết nội dung tương tự thì vẫn phát video đó thôi.con NEW hết b a.
Em chi mong Thầy Sơn giải thật chi tiet.cảm ơn hocmai.vn

bạn học chưa mà dám chắc vậy !@-)@-)@-)@-)@-)@-)@-)@-)@-)@-)@-)@-)@-)

V

vnbot99

Năm ngoái thầy sơn dạy ví dụ nêu chất có tính lưỡng tính: thì chỉ đọc qua : rồi nêu đáp án mà dạy như thế thì xin thưa thầy đưa đáp án em cũng dạy được.
Mong thầy sửa đổi lại video hoàn toàn, đầu tư nghiên cứu , phân tích , và chỉ ra trong trường hợp "bí" thì phải làm ntn.
Nữa là thầy đừng có dấu đáp án trong từng video nữa , cứ chạy video để xem đáp án thì khổ lắm
Thời gian ôn thi đh là rất hạn hẹp vì thế thầy hãy đưa ra đáp án từng câu ở đầu video như thầy Hùng ấy, câu nào khó hoặc phân vân không rõ ràng thì mới xem chứ bọn e không có thời gian để xem chi tiết từng câu đâu ạ.
Trên diễn đàn mong học mãi mởi 1 2pic post các đáp án sai, và có mol xem xét vì với số lượng câu hỏi lớn thì sai sót k tránh được..
Chẳng hạn như năm ngoái thầy sơn bảo Cu(OH)2 là lưỡng tính thì vấn đề CuOH2 đang gây tranh cãi tốt nhất k nên đưa vào đề thi thử

H

hokage9x

Cho em hỏi các khóa luyện đề thì file đề thi định dạng pdf hay là ở dạng trực tuyến. Theo em thì nên làm cả 2 vì có những bạn(trong đó có em) ko thích ngồi trước màn hình máy vi tính hàng giờ liền, rất mệt mỏi, chỉ muốn in ra và làm. Hoặc có những bạn "trâu hơn" thì có thể làm trực tuyến để đo thời gian hợp lý cũng như xem điểm ngay.

L

lache

em muốn thầy nói kĩ về lí thuyết tại sao lại làm như vậy chứ cứ nói chung chung thì khó hiểu lắm. Những câu dễ thầy không cần giàng mà thay vào đó thầy hãy đưa lời giải vào phần đáp án của đề đó để nếu ai không biết làm có thể dựa vào đó mà làm tránh mất thời gian

G

gayal

Thầy có thể truyền đạt kiến thức tới tụi em bằng mọi cách nhưng xin thầy hãy đặt tiêu chí: THI ĐẠI HỌC TRÊN 7 ĐIỂM là hàng đầu trước ạ. Em cũng có một số góp ý để nâng cao khóa luyện đề do thầy phụ trách:

1. Thường thì những học sinh như tụi em làm rất mơ hồ ở những câu lý thuyết. Đặc biệt là những lý thuyết thông hiểu, ví dụ như các vấn đề liên quan đến oxh - khử... thì làm thế nào để chắc chắn rằng là khi gặp câu lý thuyết tương tự như vậy chúng em đều có thể làm được mà không đánh rơi điểm số nào đáng tiếc!

2. "Làm câu nào chắc câu đó". Trong đề thi thì có rất nhiều đáp án nhiễu, làm sao để khi nhìn vào đề thi thì tụi em có thể phán đoán được cách giải ngay lập tức mà không cần mất quá nhiều thời gian để suy nghĩ (đối với những câu m à học sinh khá có thể làm được đấy ạ!). Em thấy phần Đại Cương là không quá phức tạp, vì vậy mong thầy dạy chúng em lấy trọn điểm phần này luôn ạ.

3. Những câu hỏi hóc búa thường có đặc điểm chung gì hay không? Mưu mẹo ra sao? Để giải những câu như thế đòi hỏi chúng em phải có trang bị kiến thức như thế nào?

4. Đây là điều hết sức quan trọng trong việc làm đề thi trắc nghiệm: ĐÁNH LỤI MÀ KHẢ NĂNG TRÚNG LẠI CAO ^^

5. Mong thầy hãy lấy tiêu chí hàng đầu là làm sao chúng em học khóa luyện đề này rối thi đại học trên 7 điểm hoặc hơn thế nữa ạ!

Mong rằng những ý kiến cá nhân của em bên trên sẽ góp phần làm cho khó luyện đề của thầy thêm CHẤT & LƯỢNG.

T

thaohan190894

Bài giảng học thử Luyện giải đề môn Hóa của thầy Sơn không đúng như Đề thi số 1. Em nghe thầy giảng bài 1 nhưng trong đề thi lại không phải bài này ??? Tại thầy hay tại ban biên tập học mãi đây ???
Mới bài đầu mà đã thế....CHÁN QUÁ !!!...Phí tiền đóng học rồi chăng !!!!!????

Top Bottom