Văn 9 đọc hiểu: Đất nước trong tim tôi

0972162987

Học sinh chăm học
Thành viên
20 Tháng mười hai 2020
418
244
66
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Đọc đoạn trích sau và trả lời câu hỏi:
Nếu có một bài văn ra đề rằng: Đất nước em hình gì? Em sẽ trả lời như thế nào? Có phải là:
Có phải hiện hình trong em là đất nước hình bông lúa ? Để em xót xa nhiều dáng mẹ dáng cha một nắng hai sương nuôi em ăn học ? Để em mang trong mình hồn xứ sở khi em lớn khôn đi khắp mọi miền? Để em ơn nghĩa với bà con, với đồng bào đã góp sức lực, góp dáng hình trong mỗi bước em đi
Có phải đất nước em hình tia chớp? Để em không quên một thời đạn bom, một thời anh dũng. Để em không quên một xứ sở quanh năm trông trời, trông đất, trông mây, trong mỗi giấc ngủ của ông cha cũng ám ảnh mưa nguồn chớp bể
Có phải đất nước em hình chim câu? Để mơ mãi quê hương thanh bình, không cảnh loạn lạc, cảnh đầu rơi máu chảy, cảnh mẹ đợi con, vợ chờ chồng trong biệt li, không hẹn ngày về? Có phải đất nước em hình chim câu cũng là để cho em mong đợi đất nước có một ngày vỗ cánh?
Có phải đất nước em hình mái tranh nghèo che nắng che mưa, che cả dải đất nép mình bên bờ Biển Đông (Đỉnh của mái nhà cũng từ Lũng Cú, Hà Giang). Để em cảm động hơn về tình người "Nhiễu điều phủ lấy giá gương". Để em tự tin hơn về thành tựu xóa đói giảm nghèo suốt mấy năm qua
Và cứ thế trong mỗi trái tim Việt có một dáng hình nước Việt
Để rồi tự nghĩ, ngày mai mình sẽ là ai trong đất nước này?
Mình sẽ làm gì cho xứ sở mình yêu thương?
Câu 1: Xác định thành phần biệt lập trong câu văn "Có phải đất nước em hình mái tranh nghèo che nắng che mưa, che cả dải đất nép mình bên Biển Đông (Đỉnh của mái nhà cũng từ Lũng Cú, Hà Giang)?
Câu 2: Hình ảnh nào gắn với hi vọng của mỗi cá nhân về tương lai tươi sáng của đất nước?
Câu 3: Nêu nội dung của văn bản
Câu 4: Em có đồng ý với tác giả rằng "trong mỗi trái tim Việt có một dáng hình nước Việt" hay không ? Vì sao?
(trình bày trong khoảng 3 - 5 dòng)
giúp e với ạ

Top Bottom