Đoạn văn nghị luận.

R

roberhuy

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Chúng ta phải ghi nhớ công lao của các vị anh hùng dân tộc, vì các vị ấy là tiêu biểu của 1 dân tộc anh hùng
Hãy viết đoạn văn nghị luận có nội dung như trên, có sử dụng cách dẫn trực típ hay gián típ

mấy bạn cho mình nguyên đoạn văn jum nha, mình đang cần lắm

Em chú ý tên tiêu đề nhé.
Tiêu đề thì sao??? giúp giùm nha :)

Last edited by a moderator:
H

hongnhung.97

(*) Dẫn trực tiếp:
- Dẫn thẳng đề bài: Chúng ta phải ghi nhớ công lao của các vị anh hùng dân tộc, vì các vị ấy là tiêu biểu của 1 dân tộc anh hùng
- Đưa dẫn chứng + lí lẽ thuyết phục người đọc, người nghe:
+ 2 câu: Câu dẫn vào nội dung + dẫn lịch sử: ...Trải qua hơn bốn nghìn năm với những thăng trầm thời đại, tổ quốc ta vẫn...
+ 2-3 câu: Giải thích ý trên = cách nêu dẫn chứng về các vị anh hùng + công lao
+ 1 câu: Nhận xét, nhận định cá nhân
+ Kết lại đề [tạo mạch chặt chẽ]

(*) Dẫn gián tiếp:
- 1 Câu: dẫn đoạn: Lịch sử 4000 năm dựng nước và giữ nước đã trải qua biết bao thăng trầm.
- Đưa lí lẽ:
+ Giải thích câu 1 - Để có được một lịch sử huy hoàng như thế, cha ông chúng ta đã phải đánh đổi bằng cả máu và nước mắt...
+ Lịch sử: chiến thắng + hy sinh oanh liệt + anh hùng dân tộc + công ơn... [khoảng 3 câu]
- Dẫn chứng: nêu cụ thể: Bà Trưng, Bà Triệu, Ngô Quyền... [tóm lại nêu các anh hùng]
~~> Kết: nhiệm vụ của chúng ta ở hiện tại....

P.s :-S Mình không chắc... nghỉ 6 ngày xong đầu óc loạn hết cả >"< + không giỏi Văn ah

M

maunguyet.hilton

Mỗi khi nhớ lại khoảnh khắc ta cùng vói Campuchia ,Lào ngồi vào bàn cùng Pháp kí hiệp định Giơ-ne-vơ bãi bỏ quyền cai trị của chúng trên toàn cõi Đông Dương hay nghĩ về những chiến thắng lẫy lừng từ thời vua Hùng dựng nước cho đến ngày hoà bình,khai sinh nước VNDCCH ...,tất cả tấm lòng người con nước Việt lại thêm tự hào và khắc sâu biểu tượng chiến đấu .công lao vang trời của các vị anh hùng tự bao đời của dân tộc ta.Nguyễn Công Trứ từng viết:
...Chí những toan xẻ núi lấp sông,
Làm nên đấng anh hùng đâu đấy tỏ...
...Hoặc câu nói của Bác Hồ: Các vua Hùng đã có công dựng nước,Bác cháu ta hãy cùng nhau giữ lấy nước...(mà thiết nghĩ câu này chắc sài hơi bị nhiều,nghe nhừ)..

Mình làm giúp cậu phần vào đề = cách gián tiếp.còn vế vì sao phải ghi nhớ công lao để c/m họ là tiêu biểu of 1 dân tộc anh hùng thì bạn cứ vào g.gle tìm kiếm là có,mình không cần phải ghi lại chứ,hoặc trong sách GDCD cũng có đó bạn!
Thân!

R

roberhuy

Chúng ta phải ghi nhớ công lao của các vị anh hùng dân tộc, vì các vị ấy là tiêu biểu của 1 dân tộc anh hùng
Hãy viết đoạn văn nghị luận có nội dung như trên, có sử dụng cách dẫn trực típ hay gián típ

i, bạn hongnhung.97 cho mình nguyên đoạn văn lun i, mình đang cần nguyên đoạn lun đó, cám ơn bạn nhìu nha
Dàn ý thì mình có nè bạn
_giới thiệu + trích v/đề
_lí do ghi nhớ công lao các vị anh hùng
_nêu dẫn chứng
_cảm nhận bản thân về v/đề
_khẳng định giá trị v/đề
(mỗi ý là khoảng 2-3 câu)

Last edited by a moderator:
Y

yayakiohcool

ùhm mình cũng đang cần gấp bài này mấy bác chỉ hộ em với đại ca roberhuy nhék tks

R

roberhuy

kết quả đây

bạn ơi, dựa theo gợi ý của mấy bạn trên, mình làm rùi nè, nếu bạn ưng ý thì lấy nha :D
Bài làm
Đề cao v/trò và ghi nhớ côg lao của các vị anh hùng cách mạng,HCM trong Báo cáo Chính trị Đại hội đại biểu toàn quốc lần 2 của Đảng có nói:"Chúng ta...anh hùng"(đề bài đó bạn).
Mỗi khi nhớ lại khoảnh khắc ta cùng vói Campuchia ,Lào ngồi vào bàn cùng Pháp kí hiệp định Giơ-ne-vơ bãi bỏ quyền cai trị của chúng trên toàn cõi Đông Dương hay nghĩ về những chiến thắng lẫy lừng từ thời vua Hùng dựng nước cho đến ngày hoà bình,khai sinh nước VNDCCH ...,tất cả tấm lòng người con nước Việt lại thêm tự hào và khắc sâu biểu tượng chiến đấu .công lao vang trời của các vị anh hùng tự bao đời của dân tộc ta. Để có dc 1 lịch sử huy hoàng như thế, để chúng ta có thể ngồi đây học tập, vui chơi cùng nhau thì ôg cha ta đã phải đánh đổi = cả xương máu và nc mắt của mình để tạo nên 1 đất nc hoà bình. Thuở xưa, Bà Trưng,Bà Triệu đã cưỡi voi đánh giặc thể hiện sự dũng cảm, lòng y/nc của phụ nữ VN. Trần Quốc Tuấn đã dẹp tan quân Mông Nguyên, k còn 1 tên giặc trên nc Đại Việt ta thuở ấy. Còn ngày nay, chúng ta sao quên dc h' ảnh Bác Hồ ra đi tìm dg cứu nc, giải thoát ta khỏi ách đô hộ của thực dân Pháp lập nên 1 trang sử vàng huy hoàng. Các vị anh hùng đã hinh sinh ~ đìu tốt đẹp của mình để đem lại cho ta ~ đìu tốt đẹp nhất trên đời này, đó là hoà bình. Nguyễn Công Trứ từng viết:
"...Chí ~ toan xẻ núi lấp sông,
Làm nên đấng anh hùng đâu đấy tỏ..."
Để thể hiện lòg biết ơn đối vs các vị anh hùng, chúng ta phải cố gắng học tập để con cháu noi theo. Như HCM đã nói:"Các vua Hùng đã có công dựng nc, Bác cháu ta phải cố gắng giữ lấy nc".

Top Bottom