Văn mẫu 12 [Đoạn văn] Lời khuyên trong thời thanh xuân tuổi học trò

baochau1112

Cựu Phụ trách nhóm Văn | CN CLB Khu vườn ngôn từ
Thành viên
6 Tháng bảy 2015
6,549
13,982
1,304
Quảng Nam
Vi vu tứ phương
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Đề bài: Thời thanh xuân cấp 3 là thời gian đẹp nhất của tuổi trẻ. Hãy viết đoạn văn 800 chữ trình bày suy nghĩ của em về thời gian ấy và gửi gắm lời khuyên đến các bạn trẻ hiện tại.

BÀI LÀM
Sắp sửa bước xuống ga tàu của tuổi thanh xuân đầy mộng mơ thì không một ai không luyến tiếc thời gian thanh thuần, tràn ngập sức sống ấy. Tuy nhiên, để sống sao cho trọn vẹn thời thanh xuân ấy thì không phải ai cũng làm được. Phải chăng việc vùi đầu vào học tập, cày ngày cày đêm để có bảng điểm lý tưởng là điều đúng đắn nhất? Thật ra, cân bằng giữa học tập và vui chơi mới là điều quan trọng nhất. Thời gian chính của tuổi học trò, chúng ta nên chăm chỉ học tập nhưng đồng thời hãy để lại những dấu ấn trong thời gian ấy những sắc màu trẻ trung nhất. Hãy thử một lần đi trễ trèo tường và trốn ban cờ đỏ để vào lớp, hãy thử một lần tỏa sáng lên sân khấu ca hát nhảy múa trong buổi lễ mừng xuân của trường, hãy thử một lần cộng đồng quay cóp không cho thầy cô biết, hãy thử một lần "tuyên chiến" với thằng top đầu rằng lần sau ta sẽ vượt qua mi và hãy thử một lần tỏ tình nếu bản thân đã rung động. Bởi sau này, khi em đi trễ, giảng viên đại học sẽ không dừng lại buổi giảng để giáo huấn em và đến trường đời, em sẽ bị cảnh cáo bằng lương bổng cho hành vi này; sau này, em sẽ khó còn cơ hội để tranh được tấm vé lên sân khấu bởi bất kỳ ai ở trường đại học hoặc trường đời đứng ở đó đều là những người ưu tú, lộng lẫy nhất và họ sẽ không vì em nỗ lực hát nhảy múa vỗ tay mà chỉ xem đó là quy trình tất yếu; sau này, em không thể quay cóp vì đại học hay các kỳ thi khảo nghiệm khác liên quan đến học bổng, đến công việc tương lai nên chả ai giúp em ngoài chính em; sau này, em sẽ nhận ra học cấp 3 khác hẳn học đại học vì học đại học có quá nhiều vướng bận và em chưa chắc có thể tập trung để trở thành học thần hoặc học bá, thậm chí em sẽ còn mông lung về việc học của mình nữa; sau này, khi em lớn lên, em thích một người không đơn giản là bởi vì người ta học giỏi, người ta xinh xắn mà còn tính toán gia thế, năng lực và bản thân có xứng hay không nữa. Bước qua tuổi thanh xuân, có quá nhiều vướng bận cho nên hãy trân quý khoảnh khắc đang ngồi trên ghế nhà trường. Tại giai đoạn này, hãy nỗ lực đề cao năng lực bản thân, hãy tự dõi theo con đường mà các anh các chị đã đi qua, hãy lắng nghe hướng dẫn của thầy cô để vẽ nên chân dung của chính mình, vẽ nên lộ trình cuộc đời để tự tin hơn mà tiến bước về phía trước. Nỗ lực lên nhé những cô cậu học trò đang ở độ tuổi đẹp nhất này.
Tác giả: @baochau1112

• Like
Reactions: nguyenngoc213
Top Bottom