Vật lí 12 Đồ thị sóng dừng

hihihahahoneyxx.

Học sinh
Thành viên
31 Tháng mười 2019
49
17
21
19
Hà Nội
hai bà trưng
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Trên một sợi dây đàn hồi có sóng dừng với hai đầu O và A cố định. Chu kì sóng T thỏa mãn 0,5s < T < 0,6s. Biên độ dao động của bụng sóng bằng[math]3\sqrt2[/math]cm. Hình ảnh của sợi dây tại thời điểm t1 và thời điểm t2 = t1 + 2s đều có dạng như hình vẽ. Cho tốc độ truyền sóng trên dây bằng 0,15 m /s . Khoảng cách lớn nhất giữa hai phần tử trên dây dao động với biên độ bằng 3 cm có giá trị gần nhất với giá trị nào sau đây
Em nghĩ như thế này: Đồ thị t1,t2 giống nhau ->t1,t2 cùng pha-> 2s=kT ( k là số nguyên). 0,5<T<0,6T -> giá trị của k. Nhưng mà em giải thế này lại không có giá trị nào của k thỏa mãn hết ạ. Vậy em đã tư duy sai ở chỗ nào vậy ạ? Nhờ anh chị và mọi người giúp em với ạ. Em cảm ơn

Attachments

• Ảnh chụp Màn hình 2022-05-25 lúc 08.46.29.png
    Ảnh chụp Màn hình 2022-05-25 lúc 08.46.29.png
    117.3 KB · Đọc: 5

Bút Bi Tím

Học sinh chăm học
Thành viên
24 Tháng mười một 2020
209
132
51
Bình Thuận
Watching the World go by
Trên một sợi dây đàn hồi có sóng dừng với hai đầu O và A cố định. Chu kì sóng T thỏa mãn 0,5s < T < 0,6s. Biên độ dao động của bụng sóng bằng[math]3\sqrt2[/math]cm. Hình ảnh của sợi dây tại thời điểm t1 và thời điểm t2 = t1 + 2s đều có dạng như hình vẽ. Cho tốc độ truyền sóng trên dây bằng 0,15 m /s . Khoảng cách lớn nhất giữa hai phần tử trên dây dao động với biên độ bằng 3 cm có giá trị gần nhất với giá trị nào sau đây
Em nghĩ như thế này: Đồ thị t1,t2 giống nhau ->t1,t2 cùng pha-> 2s=kT ( k là số nguyên). 0,5<T<0,6T -> giá trị của k. Nhưng mà em giải thế này lại không có giá trị nào của k thỏa mãn hết ạ. Vậy em đã tư duy sai ở chỗ nào vậy ạ? Nhờ anh chị và mọi người giúp em với ạ. Em cảm ơn
hihihahahoneyxx.Đề bài này không đúng. Đồ thị vẽ cũng bị sai, vì biên độ đâu phải bằng 3 đâu em?
Bài này hỏi khoảng cách lớn nhất giữa 2 phần tử biên độ 3 cm, thì phải cho chiều dài sợi dây em ạ.

• Love
Reactions: Đình Hải

hihihahahoneyxx.

Học sinh
Thành viên
31 Tháng mười 2019
49
17
21
19
Hà Nội
hai bà trưng
Đề bài này không đúng. Đồ thị vẽ cũng bị sai, vì biên độ đâu phải bằng 3 đâu em?
Bài này hỏi khoảng cách lớn nhất giữa 2 phần tử biên độ 3 cm, thì phải cho chiều dài sợi dây em ạ.
Bút Bi TímChị ơi, em nghĩ đồ thị đúng rồi chứ ạ. Biên độ =3 là của điểm cách bụng hoặc nút lamda/8 đấy ạ?

Rau muống xào

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
10 Tháng tám 2021
2,498
1
2,617
431
20
Nghệ An
hihihahahoneyxx.Tư duy chưa đúng rồi, nếu các phần tử đang ở biên thì một chu kì là đúng
Còn trong trường hợp ở vị trí khác thì chưa đúng, anh lấy ví dụ bụng đang ở [imath]\dfrac{\sqrt{2}}{2}A[/imath] thì để trở lại chính vị trí này chỉ mất [imath]\dfrac{T}{4}[/imath] s thôi

Em tham khảo thêm các môn tại Thiên đường kiến thức

• Love
Reactions: Đình Hải

hihihahahoneyxx.

Học sinh
Thành viên
31 Tháng mười 2019
49
17
21
19
Hà Nội
hai bà trưng
Tư duy ko đúng rrồi, nếu các phần tử đang ở biên thì một chu kì là đúng
Còn trong trường hợp ở vị trí khác thì ko đúng, anh lấy ví dụ bụng đang ở [imath]\dfrac{\sqrt{2}}{2}A[/imath] thì để trở lại chính vị trí này chỉ mất [imath]\dfrac{T}{4}[/imath] s thôi
Xuân Hiếu husttại em nghĩ là t=0 đều ở vị trí x=0 và [math]\varphi0=-pi/2[/math] (do v>0). nên em nghĩ là nó cùng pha ạ :'>

View previous replies…

Rau muống xào

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
10 Tháng tám 2021
2,498
1
2,617
431
20
Nghệ An
tại em nghĩ là t=0 đều ở vị trí x=0 và [math]\varphi0=-pi/2[/math] (do v>0). nên em nghĩ là nó cùng pha ạ :'>
hihihahahoneyxx.Đây là hình ảnh sợi dây nha, nó ko phải là đồ thị dao động của một vật, nó là vô số phần tử đang di chuyển lên xuống tại vị trí của nó mà thôi, em đang chọn điểm nút thì tại thời điểm nào nó cũng có [imath]x=0[/imath] mà thôi

hihihahahoneyxx.

Học sinh
Thành viên
31 Tháng mười 2019
49
17
21
19
Hà Nội
hai bà trưng
Đây là hình ảnh sợi dây nha, nó ko phải là đồ thị dao động của một vật, nó là vô số phần tử đang di chuyển lên xuống tại vị trí của nó mà thôi, em đang chọn điểm nút thì tại thời điểm nào nó cũng có [imath]x=0[/imath] mà thôi
Xuân Hiếu hustthôi chết em mất gốc đồ thị sóng r anh :'>

• Haha
Reactions: Rau muống xào

hihihahahoneyxx.

Học sinh
Thành viên
31 Tháng mười 2019
49
17
21
19
Hà Nội
hai bà trưng
Đây là hình ảnh sợi dây nha, nó ko phải là đồ thị dao động của một vật, nó là vô số phần tử đang di chuyển lên xuống tại vị trí của nó mà thôi, em đang chọn điểm nút thì tại thời điểm nào nó cũng có [imath]x=0[/imath] mà thôi
Xuân Hiếu hustanh cho em hỏi vậy t1 vuông pha t2 đúng k anh? thì bài toán bắt tìm khoảng cách lớn nhất giữa 2 điểm có biên độ =3 thì sẽ là [math]\sqrt{3^2+3^2+(lamda/4)^2}[/math] đúng k ạ?

• Love
Reactions: Rau muống xào

Rau muống xào

Cựu Mod Vật lí
Thành viên
10 Tháng tám 2021
2,498
1
2,617
431
20
Nghệ An
anh cho em hỏi vậy t1 vuông pha t2 đúng k anh? thì bài toán bắt tìm khoảng cách lớn nhất giữa 2 điểm có biên độ =3 thì sẽ là [math]\sqrt{3^2+3^2+(lamda/4)^2}[/math] đúng k ạ?
hihihahahoneyxx.[imath]L_{max}=\sqrt{\Delta x^2+d^2}[/imath]
Công thức của em sai mất rồi.
Trong đề bài cho thiếu mất [imath]d[/imath] nên không tính được đâu

Top Bottom