[DLKN]Con gái Huế.

T

thuyhoa17

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Không biết viết bài ở đây có sai box ko, nếu sai, nhờ mod chuyển đi giùm :)

Nói đến Huế, tuổi học trò vẫn quen nghĩ ngay đến màu tím, đến những cô gái đi nhẹ, nói khẽ, cười duyên, nét mặt thảng buồn và mơ mộng. Những quan niệm ấy từ lâu đã được “mặc định” trong suy nghĩ của nhiều người về con gái Huế. :\">

Tuy nhiên, dường như “mặc định” này đang trở thành một rào cản vô hình, ngăn cản những thiếu nữ Huế bộc lộ, khẳng định mình là một thế hệ công dân @ hiện đại và cá tính. L-)

Khi chuẩn mực trở thành áp lực
Một người bạn của tớ từ Hà Nội vào kể chuyện: “Nghe mẹ tớ kể con gái Huế khéo tay lắm, rót mật ong từ chai nọ sang chai kia mà không loang đổ giọt nào”. Vậy đấy, nhắc đến con gái Huế là mọi người phong cho biết bao phẩm chất tốt đẹp: hiền thục, dịu dàng, khéo léo, đảm đang, hiếu thảo… Đó quả là những chuẩn mực đáng tự hào.

Thế nhưng, vô tình, những chuẩn mực, những lời khen trở thành hệ quy chiếu, trở thành một tấm gương để thiếu nữ Huế soi vào và sửa mình. Và dường như, cũng chính khi ấy, chúng mình đã đánh mất một phần cá tính.

Huế những ngày mưa đường rất lầy lội. Đến trường, hầu như ai cũng ướt nhẹp, bàn chân ngứa ngáy, đỏ ửng lên vì ẩm ướt. Nhưng các bạn nữ không dám cởi giày bởi lẽ như thế sẽ bị coi là không ý tứ.
Thương cho những cô gái Huế
không dám ăn hết ly chè vì sợ xấu mặt (câu ni đúng ;)) ), không dám ôm chầm lấy bạn lúc chia tay vì sợ bị xem là thiếu văn minh công cộng. Đó là những cử chỉ rất tự nhiên và rất đẹp mà!

Khi những chuẩn mực trở thành bắt buộc, nhiều bạn gái Huế cảm thấy lo lắng và mệt mỏi. Họ luôn phải tự gò ép mình trong những quan niệm đạo đức phong kiến không còn phù hợp, những khuôn phép khắt khe nghiêm ngặt từ ngày xửa ngày xưa.

Tạm kết.

Không phải lúc nào đến Huế, bạn cũng gặp những dáng vẻ trầm tư. Con gái xứ Huế đã có nhiều thay đổi. Chúng tớ thích nghi với lối sống hiện đại nhưng không quên những truyền thống tốt đẹp.

Có những chuẩn mực tốt đẹp và đầy tính văn hoá, nhưng một số khác lại chỉ là những công thức cứng nhắc và cũ kỹ, những suy luận thiếu cơ sở. Cộng đồng teen Huế cũng có sự đa dạng, đa dạng tính cách, đa dạng tâm hồn. Con gái Huế chính là sự cộng hưởng giữa những phẩm chất dịu dàng và sự năng động. Chỉ cần chúng mình biết vươn lên, biết đấu tranh khẳng định mình! Dám cá là một hệ “chuẩn mực” mới sẽ ra đời từ đây! :)>-

Last edited by a moderator:
P

phuthuymatcuoi

ờ ha kể ra con gái húê chuẩn mực hàng đầu
mà có ai trong diễn đàn là con gái huế hok nhỉ cho t làm que với :D
t cũng ở miền trung(nhưng đầu miền trung kia)

G

giotbuonkhongten

Mình tới Huế rồi, đi du lịch nghe mấy nàng hướng dẫn viên nói mà thấy ;;) ghiền, cái giọng ngọt ngào. Mấy chị bán hàng cũng ngọt ngào nữa chứ, làm mình tốn tiền mua kẹo :((, ko muốn mà nghe nói cũng phải mua :)

V

vjtran

Một người bạn của tớ từ Hà Nội vào kể chuyện: “Nghe mẹ tớ kể con gái Huế khéo tay lắm, rót mật ong từ chai nọ sang chai kia mà không loang đổ giọt nào”.

khiếp hồn câu này. Mềnh cũng là con gái Huế nhưng là....chúa hậu đậu.
Híc! nói ra tủi lòng nhưng sự thật nó thế ;))

M

mattroimuadong_1012

Huế luôn là tiêu điểm của nhiều khách du lịch Việt Nam, nước ngoài bởi các làn điệu dân ca và âm nhạc cung đình. Và với những danh lam thắng cảnh rất thơ mộng, rất Huế. Và con gái Huế cũng hok kém gì những món ăn tinh thần đó. Tôi luôn mong muốn được vào Huế, dù chỉ 1 lần để rồi nhớ mãi, nhưng vẫn chưa có dịp vào đó thăm quan và chiêm ngưỡng vẻ đẹp Huế, điệu dân ca của Huế.

M

mrs.english

Con gái Huế ^^. Mà mình ăn hết ly chè ;)). Nói chi thì nói, phải ăn hết, ko là sẽ phụ công người nấu, người bán.. Cái nớ gọi là "Tĩnh Thức" ;))

Con gái Huế bị gò bó bởi đạo đức? Ừ đúng! Nhưng mình vẫn thấy con gái Huế nói tục, chửi thề và đủ thứ

"Giữ chút gì rất Huế, mặn mà, dạ thưa, ngọt lịm ai mê say" :x

P.s: Huế_ tình yêu của miền :x

C

chichchoecuoi

hi hi mình thấy con gái huế bây giờ cũng năng động lắm.Mà công nhận mấy người bán hàng ở huế ngọt thật nhưng mà khi tức lên thì đáng sợ lắm.hix hix

T

thuyhoa17

hi hi mình thấy con gái huế bây giờ cũng năng động lắm.Mà công nhận mấy người bán hàng ở huế ngọt thật nhưng mà khi tức lên thì đáng sợ lắm.hix hix
bạn nói chuẩn,

phải nói là rất "năng động". ;))

mấy ngưòi bán hàng ở huế, ngọt khi mình mua nhiều thôi, chứ động vào rồi mà ko mua thì mới biết ngọt ngào tới mức mô ;;)

tại vì lễ giáo khuôn phép từ thời xưa nên ngày nay dù có hiện đại thì vẫn còn tồn tại trong đầu mỗi người lớn ở huế. Dẫn chứng là con gái huế bây giờ năng động hơn, nhưng năng động quá mức thì lại bị người lớn nói là: con gái con đứa gì mà ..... ( [....] tùy từng hoàn cảnh) :)

T

traitimbang_3991

cô giáo tớ đi Huế zề kể mấy bà ở Huế bình thường thì ngọt như mật chớ động vào thì không còn đường mà zề nhà ý chứ :)) :))

M

mrs.english

“Học trò trong Quảng ra thi
Thấy cô gái Huế, chân đi không rời."

P.s: "mấy bà ở Huế" chơ ko phải "con gái Huế"

H

hoa_giot_tuyet

Con gái huế tự sướng :))
Ý chị là sao nhở :)). Huế đẹp huế mơ con gái huế bữa ny có rứa mô, khác hoàn toàn ý chứ:(. Chuẩn mực đạo đức mô ko biết, nói tục chửi bậy hoài. Còn mấy bà bán hàng miễn chê, ngọt như xoài, chua như khế --> tự chế. Cứ thử tới coi mà ko mua xem, biết tay =))

P

phamminhkhoi

chị là sao nhở . Huế đẹp huế mơ con gái huế bữa ny có rứa mô, khác hoàn toàn ý chứ. Chuẩn mực đạo đức mô ko biết, nói tục chửi bậy hoài. Còn mấy bà bán hàng miễn chê, ngọt như xoài, chua như khế --> tự chế. Cứ thử tới coi mà ko mua xem, biết tay

ôi....... gái Huế mô mà gái huế toàn gái Bắc di cư vào đó chớ:)) Con gái huế thật giờ còn mấy ai.....................

T

thuyhoa17

tau vơ mô mi. ;;)

tau thề với mi là khi mô ăn chè tau cũng trừa nước ở dưới li :))
(nước đá =)) )

C

chichchoecuoi

hi hi sao tớ thấy mọi người khen con gái huế nhiều nhưng tớ chưa thấy vẻ đẹp nào của con gái huế cả.CHỉ thấy trong phim thôi
Chắc tại mình là con gái :(:(
Ah mà con gái huế dáng mảnh mai lắm đó.hi hi gió mà lớn mà đi ra đường chắc gãy
:D:D:D:D

Top Bottom