Hỏi-Đáp Định hướng nghề nghiệp :"(

azura.

Học sinh chăm học
Thành viên
29 Tháng ba 2020
298
308
76
Ninh Bình
THCS Ninh Giang
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Em lên đây là để xin mọi người ý kiến về việc định hướng công việc trong tương lai ạ.
  • Em có sở thích vẽ tranh, từng đi học vẽ và được thầy nhận xét là có năng khiếu.
  • Em học và nhận thức khá ổn, thiên về toán và tin
  • Có kĩ năng về tin học văn phòng, thuyết trình tốt,....
  • Từng tham gia test tính cách để hướng nghiệp thì em là kiểu người ISFJ.
Em từng định hướng theo thiết kế thời trang vì đây là ước mơ 7 năm của em, nhưng bố mẹ em phản đối vì thấy nó ít có cơ hội thành công và thiếu thực tế. Bố mẹ sau khi biết em thích vẽ thì cũng định hướng cho em học thiết kế đồ họa nhưng lúc đấy em cũng còn chưa hiểu sâu được vấn đề và hơi cố chấp nên cuối cùng thì em nghỉ học vẽ. Lúc đó em thực sự không biết nếu học vẽ thì mình có tương lai không, khả năng và đam mê của mình có đủ lớn hay không nên em đã quyết định từ bỏ. Nhưng đến khi em buộc phải quyết định mình sẽ học gì và làm gì trong tương lai thì em lại cảm thấy mông lung. Em cảm thấy nếu không phải là TKTT thì ngành nào ổn định là được. Em có hai lựa chọn : đi học vẽ và theo các ngành như thiết kế đồ họa hoặc là đi học kinh tế, tài chính,... Nếu học thiết kế thì nói thật em vẫn chưa hiểu nếu em học TK đồ họa thì sẽ phải học những gì, về sau ra trường sẽ làm gì? Còn nếu em học kinh tế, tài chính thì ngành nào đầu ra và đầu vào ổn định nhất? Mọi người có thể cho em lời khuyên được không ạ ?

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,051
1,174
19
Hà Tĩnh
THPT chuyên Đại học Vinh - ViKClanha
Em lên đây là để xin mọi người ý kiến về việc định hướng công việc trong tương lai ạ.
  • Em có sở thích vẽ tranh, từng đi học vẽ và được thầy nhận xét là có năng khiếu.
  • Em học và nhận thức khá ổn, thiên về toán và tin
  • Có kĩ năng về tin học văn phòng, thuyết trình tốt,....
  • Từng tham gia test tính cách để hướng nghiệp thì em là kiểu người ISFJ.
Em từng định hướng theo thiết kế thời trang vì đây là ước mơ 7 năm của em, nhưng bố mẹ em phản đối vì thấy nó ít có cơ hội thành công và thiếu thực tế. Bố mẹ sau khi biết em thích vẽ thì cũng định hướng cho em học thiết kế đồ họa nhưng lúc đấy em cũng còn chưa hiểu sâu được vấn đề và hơi cố chấp nên cuối cùng thì em nghỉ học vẽ. Lúc đó em thực sự không biết nếu học vẽ thì mình có tương lai không, khả năng và đam mê của mình có đủ lớn hay không nên em đã quyết định từ bỏ. Nhưng đến khi em buộc phải quyết định mình sẽ học gì và làm gì trong tương lai thì em lại cảm thấy mông lung. Em cảm thấy nếu không phải là TKTT thì ngành nào ổn định là được. Em có hai lựa chọn : đi học vẽ và theo các ngành như thiết kế đồ họa hoặc là đi học kinh tế, tài chính,... Nếu học thiết kế thì nói thật em vẫn chưa hiểu nếu em học TK đồ họa thì sẽ phải học những gì, về sau ra trường sẽ làm gì? Còn nếu em học kinh tế, tài chính thì ngành nào đầu ra và đầu vào ổn định nhất? Mọi người có thể cho em lời khuyên được không ạ ?
Hello ^^ Mình gợi ý cho bạn theo Marketing nhé. Ngành này bạn vừa có vẽ, design, đồ họa, ... lại còn có yếu tố kinh doanh, kinh tế nên bạn có thể cùng 1 lúc đi 2 hướng. Hoặc bên Truyền thông, Báo chí, ... cũng là 1 lựa chọn hợp lý.

• Like
Reactions: azura.

azura.

Học sinh chăm học
Thành viên
29 Tháng ba 2020
298
308
76
Ninh Bình
THCS Ninh Giang
Hello ^^ Mình gợi ý cho bạn theo Marketing nhé. Ngành này bạn vừa có vẽ, design, đồ họa, ... lại còn có yếu tố kinh doanh, kinh tế nên bạn có thể cùng 1 lúc đi 2 hướng. Hoặc bên Truyền thông, Báo chí, ... cũng là 1 lựa chọn hợp lý.
thực ra em cũng từng tìm hiểu qua nhưng bố mẹ em phản đối ạ :"(((((((((

ng.htrang2004

Cựu Mod Anh
Thành viên
9 Tháng chín 2017
6,071
1
10,051
1,174
19
Hà Tĩnh
THPT chuyên Đại học Vinh - ViKClanha
thực ra em cũng từng tìm hiểu qua nhưng bố mẹ em phản đối ạ :"(((((((((
Mình nói như này hơi thô nhé, nhưng trong thế giới VUCA (VUCA là gì thì bạn google nếu chưa biết nhé) thì dù ở bất kì ngành nghề nào, mà nhất là kinh tế cũng phải thực sự tự chủ, tư duy nhạy bén và chủ động thì mới có cơ hội phát triển, mình là gen Z, sau này là sống và cạnh tranh với gen Alpha và con cháu của gen Alpha nữa thì bạn làm sao mà đem tư duy của người gen X vào áp dụng được. Bố mẹ phản đối là vì bạn chưa tạo đủ niềm tin cho bố mẹ, nếu bạn đủ lý lẽ, đủ mạnh mẽ thì kể cả ước mơ TKTT của bạn bố mẹ cũng phải đồng ý. Vẫn là chiếc tips nho nhỏ của mình là rút hết ổ điện đi, ngồi một mình với đôi ba tờ giấy trắng tinh, viết hết tất cả rồi giải quyết từng thứ một. Về phía bố mẹ thì bạn có thể áp dụng một cách là viết thư nha, viết hết tâm tư suy nghĩ, viết cả những cái mình nói với bạn ấy, để thuyết phục bố mẹ.

Top Bottom