Đính chính về liên kết hiđro!!!!!!!!!!!!!!!

Status
Không mở trả lời sau này.
L

loveyouforever84

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Liên kết hiđro
Liên kết hiđro là một loại liên kết hóa học yếu, được thực hiện giữa hiđro linh động [H linh động là H có mang một phần điện tích dương, H này được liên kết cộng hóa trị phân cực (có cực) với một nguyên tố có độ âm điện lớn gồm O, N, F ] với một nguồn giàu điện tử (cũng thường là các nguyên tố có độ âm điện lớn gồm O, N, F).
Liên kết hiđro được biểu diễn như sau:
δ+ δ’-
A --<-- H.... B
A --<-- H: liên kết cộng hóa trị phân cực giữa H với nguyên tố có độ âm điện lớn A (O, N, F). Đôi điện tử góp chung bị kéo về phía A có độ âm điện lớn hơn so với H.
H.... B: liên kết hiđro giữa H với nguồn giàu điện tử B (B cũng thường là các nguyên tố có độ âm điện lớn gồm O, N, F hay nguồn điện π, nhân thơm)
(H có độ âm điện 2,1. Còn O có độ âm điện 3,5 ; N có độ âm điện 3,0 ; F có độ âm điện 4,0)

Như vậy bản chất của liên kết hiđro là do lực hút tĩnh điện giữa H linh động có mang một phần điện tích dương với nguồn giàu điện tử B có mang một phần điện tích âm.

"Do đó yếu tố nào làm cho H càng linh động, tức H càng mang nhiều điện tích dương, và nguồn giàu điện tử B càng giàu điện tử, tức B càng mang nhiều điện tích âm, thì liên kết hiđro giữa H và B càng mạnh"
(Theo Võ Hồng Thái, Vietsciences: http://vietsciences.free.fr/giaokhoa/chemistry/vohongthai/huuco_7_ruou.pdf)

L

loveyouforever84

Từ những lý thuyết ở trên chúng ta có thể thảo luận lại bài tập này:
Câu 1. Liên kết hiđro bền nhất trong hỗn hợp metanol – nước theo tỉ lệ mol 1:1 là:
A. HO-H...OH - CH3
B. H2O...H-O-CH3
C. Rượu - Rượu
D. Nước - Nước
(Theo câu 13, trang 18, Chuẩn bị kiến thức ôn thi tốt nghiệp THPT và tuyển sinh đại học, cao đẳng môn Hóa Học)
Đáp án của sách là: C!!!
Còn các bạn?

H

hoanghaily

theo mình liên kết H bền nhất phải là nước-nước mới đúng
vì nước phân cực hơn nên O va H mang điện nhiều hơn chứ

T

truongbaolongiloveyou

cho mình hỏi : giả sử trong phân tử mà có sự chênh lệch độ âm điện mà càng lớn thì liên kết H bền hay ko bền

T

tinhbom

Mình nghĩ liên kết hidro bền nhất là rượu với rượu, vì:ở rượu có nhóm CH3 là nhóm đẩy điện tử nên nguyên tử oxi giàu điện tích âm,làm cho hidro càng linh động,vậy hidro ở rượu linh động nhất và oxi ở rượu giàu điện tích nhất,nên liên kết hidro giữa chúng bền nhất.

L

loveyouforever84

Các bạn chịu khó đọc kĩ phần lí thuyết ở trên đi đã hãy kết luận xem liên kết nào là bền nhất. Nhớ để ý đọc phần viết trong ngoặc kép "" nhé!
Mình chỉ muốn "đính chính" lại cho các bạn mà thôi!

V

vic4ever

Bài này lên diễn đàn này ko biết là lần thứ mấy. Theo tui mạnh nhất là O của rượu và H của nước !

L

loveyouforever84

Chú ý là lk H càng mạnh khi trong lk: X--<--H...Y
+) Lk X-<H> càng dễ cho e, đó là O của rượu (do gốc R đẩy e --> tăng mật độ e ở O của rượu)
+) Nguyên tử Y càng dễ cho e => lk H càng mạnh. Ở đây O của rượu có mật độ e lớn nhất do có sự đẩy e của gốc R.
Kết luận: lk giữa H(nước)...O(rượu) là mạnh nhất! (đáp án A)
Tuy nhiên có một nghịch lí là trong nhiều tài liệu ôn thi (như mình đã trình bày ở trên) thì lại cho rằng lk H giữa Rươu-Rượu là mạnh nhất! Bó tay!????????

N

nguyenanhtuan1110

Đồng ý với bạn vic4ever.
Oxi của rượu có nhóm R- đẩy e vào nên có mật độ điện tích âm lớn nhất.
Cũng đo mật độ điện tích âm ở O nhiều nên độ phân cực liên kết O-H trong rượu giảm so với nước ---> H trong nước có điện tích dương lớn hơn trong rượu.
Liên kết H bền nhất là H của nước và O của rượu.

O

onlyloveone

Vậy cho em hỏi trong nước có mấy kiểu lk H ? Cô giáo em bảo 2, nhưng cô cũng ko nói cụ thể được, chỉ khẳng định là có 2. Thế là thế nào nhỉ ?

L

loveyouforever84

onlyloveone said:
Vậy cho em hỏi trong nước có mấy kiểu lk H ? Cô giáo em bảo 2, nhưng cô cũng ko nói cụ thể được, chỉ khẳng định là có 2. Thế là thế nào nhỉ ?
Đúng là có 2 loại đó em ạ:
+) Lk H nội phân tử: hai phân tử H2O tạo ra 2 mối lk H thành 1 vòng
+) Lk H liên phân tử (chủ yếu): các phân tử H2O liên kết với nhau thành mạch dài (tương tự polime)

K

kathydp1110

Sách đó có nhiều câu sai lắm ,cụ thể ví dụ cho bạn 1 câu nào đấy ở phần KLK-KLKT đấy câu Be kh6ong p/ứ đc với các chất nào ở t* thường ,mình thấy câu đó sai rõ ràng ,ví dụ câu đ1o là cụ thể nhất vì ai cũng thấy nó sai rành rành trong đó .Còn cụ đó nằm ở trang nào thì mình kh6ong nh7ó do hồi đó mượn của thằng bạn làm nên ...

N

nguyenanhtuan1110

Về bản chất thì 2 cái đấy giống nhau thôi.
L/k hidro ở dạng mạch vòng bền khí số cạnh ( tính cả cạnh l/k hidro) là 6 hoặc 7.

O

onlyloveone

Câu này em đã đi hỏi 1 số nơi. Dân Hoá có người nói như bác loveu4ver, có người nói là có 2 loại lk có điểm xuất phát khác nhau. Dân Sinh bảo có 2 loại lk đồng trục và ko đồng trục. hoanghaly nói cô giáo cậu ấy và thầy Cao Cự Giác nói chỉ có 1, nguyenanhtuan1110 nói 2 loại bản chất như nhau. Vậy rốt cuộc câu này nếu thi nên chọn đáp án nào đây ?

V

vic4ever

Nếu nó rắc rối như vậy thì không cho thi đâu. Còn tui thì chọn như loveu4ever (chắc tại có chung chữ 4ever)

K

keodua

Liên kết rươu CH3OH và H2O bền nhất là: Rượu_Nước( trích đáp án đề thi thử trên hocmai.vn)

Q

qnhat234

cái này đem đung nóng là biết liền, nứơc sôi 100C, rượu khoảng 80C nên........theo mình nước- nước là phương án đúng!!!!!!!!!11

N

nguoitanoi412

đúng gòi,đáp án A đó,cái này cô tui chỉ cả chục lần gòi.Liên kết H càng bền khi điện tích âm ở 02 càng nhiều mà điện tích dương ở H2 càbg nhiều.Cả 2 cái càng nhiều thì lực hút càng mạnh ấy chứ...Câu đúng chắc chắn là câu AAAA

Status
Không mở trả lời sau này.
Top Bottom