Vật lí 11 Điện tích

Giản Dao

Học sinh chăm học
Thành viên
4 Tháng ba 2017
117
32
76
24
New York
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

1) Cho hai điện tích q1= 10 ^-6 và q2=4.10^-6 đặt cố định trong không khí cách nhau một khoảng là a=30cm. Người ta đặt thêm một điện tích q0, hỏi ta phải chọn điện tích q0 thế nào ( dấu và độ lớn) và đặt ở đâu để q0 nằm cân bằng.
Bài này mình giải ra rồi , nhưng có một rắc rối xíu là ở độ lớn của q0? Mình không biết sao tính được độ lớn q0 nữa vì công thức tính ra là 0. q0= 0 rồi, có ai chỉ cho mình cách tìm độ lớn q0 hông với!
MÌnh cảm ơn ạ!

trà nguyễn hữu nghĩa

Cựu Mod Vật Lí |Cây bút Thơ|Thần tượng VH
Thành viên
14 Tháng năm 2017
3,974
7,623
744
22
Phú Yên
Trường THPT Lương Văn Chánh
1) Cho hai điện tích q1= 10 ^-6 và q2=4.10^-6 đặt cố định trong không khí cách nhau một khoảng là a=30cm. Người ta đặt thêm một điện tích q0, hỏi ta phải chọn điện tích q0 thế nào ( dấu và độ lớn) và đặt ở đâu để q0 nằm cân bằng.
Bài này mình giải ra rồi , nhưng có một rắc rối xíu là ở độ lớn của q0? Mình không biết sao tính được độ lớn q0 nữa vì công thức tính ra là 0. q0= 0 rồi, có ai chỉ cho mình cách tìm độ lớn q0 hông với!
MÌnh cảm ơn ạ!
0.q0 = 0 thì mọi giá trị của q0 đều thỏa mãn nha, đề nó chỉ đánh lừa để bạn tính q0 thôi chứ chỉ cần điện trường tại điểm đặt q0 bằng 0 thì nó đã cân bằng rồi

devonnguyen

Học sinh mới
Thành viên
5 Tháng mười một 2018
1
0
16
21
Quảng Nam
harvard
MÌnh cảm ơn ạ!
bài này hình như bạn giả sai rồi hay sao ấy nếu đúng thì kết quả q3 không bằng 0 nhé

Top Bottom