Vật lí 11 Điện tích, điện trường

Giản Dao

Học sinh chăm học
Thành viên
4 Tháng ba 2017
117
32
76
24
New York
[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Tại 4 đỉnh của một hình vuông đặt 4 điện tích điểm giống nhau q= +1uC và tại tâm hình vuông đặt điện tích q0, hệ năm điện tích đó cân bằng. Tìm dấu và độ lớn điện tích điểm q0?
mình không hiểu hệ 5 điện tích cân bằng là tổng 4 lực tác dụng lên nó bằng 0.
Nhưng giả sử q0 mang(-) là các điện tích hút về 4 phía vậy là triệt hết rồi, mà q0 mang (+) thì cũng có thể triệt hết các vec-tơ. Ai giải thích cho mình hiểu với, cảm ơn các bạn.

• Like
Reactions: Link <3

Link <3

Học sinh chăm học
Thành viên
15 Tháng sáu 2018
645
325
91
21
Nghệ An
AS1
Tại 4 đỉnh của một hình vuông đặt 4 điện tích điểm giống nhau q= +1uC và tại tâm hình vuông đặt điện tích q0, hệ năm điện tích đó cân bằng. Tìm dấu và độ lớn điện tích điểm q0?
mình không hiểu hệ 5 điện tích cân bằng là tổng 4 lực tác dụng lên nó bằng 0.
Nhưng giả sử q0 mang(-) là các điện tích hút về 4 phía vậy là triệt hết rồi, mà q0 mang (+) thì cũng có thể triệt hết các vec-tơ. Ai giải thích cho mình hiểu với, cảm ơn các bạn.
Mình không hiểu câu hỏi của bạn lắm nhưng ' giả sử q0 mang(-) là các điện tích hút về 4 phía vậy là triệt hết rồi, mà q0 mang (+) thì cũng có thể triệt hết các vec-tơ'
đó chỉ mới là điều kiện để q0 cân bằng ... Mà để q0 cân bằng thì như bạn thấy là chỉ cần vị trí chứ độ lớn và dấu của q0 bất kì vẫn thỏa mãn...
Còn để tính dấu và độ lớn q0 như đề yêu cầu thì bạn cần vận dụng yếu tố các điện tích còn lại cân bằng để tính

Top Bottom