Điểm sàn

G

gabong_009

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Cho em hỏi điểm sàn có tính điểm khu vực ko ? Giả sử như năm 2008 điểm sàn khối B là 15 mà đc 14 điểm , cộng 1 điểm khu vực là 15 điểm thì có đc coi là đủ điểm sàn ko ? Hay điểm sàn ko tính điểm cộng vậy ?

T

taodo232

Điểm sàn là mức điểm xét tuyển thấp nhất để các trường nhận đơn xét tuyển của thí sinh thi theo đề thi chung của Bộ GD-ĐT. Thí sinh phải có điểm thi bằng hoặc cao hơn điểm sàn mới được xét tuyển nguyện vọng (NV) 1 và nộp hồ sơ xét tuyển NV2, 3. Điểm sàn sẽ giúp các trường định ra mức điểm xét tuyển bằng cách căn cứ vào chỉ tiêu tuyển và điểm thi của thí sinh.

Điểm sàn, điểm chuẩn, điểm xét tuyển do Bộ và các trường công bố là mức điểm dành cho các TS không được hưởng ưu tiên. Các TS thuộc diện ưu tiên được tính theo mức điểm thấp hơn mức điểm này từ 0,5-3,5 (tùy đối tượng, khu vực cụ thể).

G

gabong_009

Nhưng ý tui hỏi là như trên kia đã nói có đc coi là đủ điều kiện đủ điểm sàn ko mà. Có đc tính điểm cộng vào điểm sàn ko ?

H

heocoipro

Theo mình thì vẫn đc coi là đủ điểm sàn. Vì như mod taodo nói thì những bạn đc hưởng ưu tiên thì sẽ đc điểm thấp hơn mức điểm bộ đề ra.

T

taodo232

Các TS thuộc diện ưu tiên được tính theo mức điểm thấp hơn mức điểm này từ 0,5-3,5 (tùy đối tượng, khu vực cụ thể).

=> điều đó tương đương là bạn được cộng điểm ưu tiên để bằng hoặc lớn hơn với điểm sàn đấy
VD: bạn đc cộng 1 điểm ưu tiên, mà điểm sàn là 15, như vậy bạn sẽ đc xét theo mức điểm sàn thấp hơn 1 điểm so với điểm mà Bộ đưa ra, nghĩa là 14 đ.

G

gabong_009

mà ko bít điểm đại học trường nào chấm trường đấy hay chấm chéo hay bộ chấm nhở ? Nếu mà bộ chấm liệu có khắt khe quá ko nhỉ ? Lo lo .

Top Bottom