[Địa lí 11]Nhật Bản

D

daokhanhngoc

[TẶNG BẠN] TRỌN BỘ Bí kíp học tốt 08 môn
Chắc suất Đại học top - Giữ chỗ ngay!!

ĐĂNG BÀI NGAY để cùng trao đổi với các thành viên siêu nhiệt tình & dễ thương trên diễn đàn.

Em có câu hỏi này thắc mắc ,ai có cao kiến gì thì giúp em nhá( càng chi tiết càng tốt ạ)!
1) Tại sao nền nông nghiệp Nhật Bản đóng vai trò thứ yếu?
2)Nhận xét và giải thích về sự phân bố công nghiệp ở Nhật Bản?

H

hungdia82

Mình trả lời câu 1 nhé:
- Thứ nhất: Nhật bản có tới 80% diện tích là đồi núi, do vậy đông băng nhỏ hẹp, bị chia cắt. Diện tích đất nông nghiệp quá ít, cộng thêm địa hình dốc không thuận lợi cho canh tác. Do vậy nông nghiệp còn chiếm tỉ trọng nhỏ.
- Thứ 2: Nhật bản là nước phát triển, xu hướng chung là các ngành Công nghiệp, dịch vụ chiếm tỉ trọng cao trong cơ cấu GDP.
Chúc bạn học tốt.

D

daokhanhngoc

Cảm ơn anh nhé nhưng ko ai trả lời câu hỏi thứ hai của em à? huhuhuhu........

L

le_thao_vx

các anh các chị ơi! em có 1 câu hỏi cần tham khảo ý kiến
1- Tại sao nền nông nghiệp của Nhật Bản chỉ chiếm ít % trong cơ cấu GDP

T

tiendatsc

các anh các chị ơi! em có 1 câu hỏi cần tham khảo ý kiến
1- Tại sao nền nông nghiệp của Nhật Bản chỉ chiếm ít % trong cơ cấu GDP
do Nhật Bản là 1 nước có nền công nghiệp hiện đại,chú trọng công nghiệp dịch vụ.
Ở Nhật Bản,do có nguồn tài nguyên dồi dào nên họ ko chú trọng nông nghiệp.
Dù vậy,nước Nhật vẫn là nước sản xuất gạo lớn.
Và do : diện tích đât nông nghiệp ít(13%)

P

phalaibuon

ai nói Nhật Bản có nguồn tài nguyên dồi dào và xuất khẩu lúa gạo lớn

NB là 1 quốc gia có rất ít tài nguyên Ks

nên phải nhập khẩu nguyên liệu từ nước ngoài 90% sắt , 100% niken , 100 % nguyên liệu dệt

Còn về nông nghiệp thì do S đất canh tác rất ít 80% diêbj tích lãnh thổ là núi cao .

hơn nữa đất đai đc tận dụng để xd các khu cnghiệp ( nhà ở đc xây theo chiều cao )

nên nông nghiệp chỉ giữ vai trò thứ yêú trong ktế NB đóng góp 1% GDP , hàng năm phải nhập khẩu 50% lương thực .

2. phân bố cnghiệp

NB có 4 đảo chính : Hôn xu , Kiu xiu , Hô cai đo , Xi cô cư

+ Các khu cn lớn tập trung trên đảo Hôn xu ?: tokio , Nagoia, Icohama, Oxaca , Kiôto..
+ Cây cn trồng nhiều trên đảo Kiuxiu
+ khai thác quặng đồng : Xicôcư
+ khai thác than đá , quặng sắt , luyện kim ... : Hô cai đô

==> pbố hok đồng đều :)>-

D

dongqueht08

Em có câu hỏi này thắc mắc ,ai có cao kiến gì thì giúp em nhá( càng chi tiết càng tốt ạ)!

Mình trả lời câu thứ 2 nè.
nền công nghiệp của nhật bản phân bố chủ yếu ở đảo Hôn-Su và đảo Hô-Cai-Đô.
Trên đảo Hôn-Su có nhiều trung tâm công nghiệp lớn chủ yếu là nền công nghiệp chế tạo máy và linh kiện điên tử phát
triển.
Ngược lại trên đảo Hô-cai đô thì phân bố chủ yếu là nền công nghiệp khai thác gỗ và sản suất bôt Xenlunôzo*.
từ đó có thể thấy sự phân bố công nghiệp ko đồng đều giữa các vùng và các đảo ở NB.
(ko biet co fai? la đao? Hô-Cai-đô ko nhung đại khái là đảo nằm trên phía bắc đảo hôn-su .Bài còn sai xót nhìu, sai chỗ nào post lại cho mình nhá.

T

trangburin

Mình trả lời câu thứ 2 nè.
nền công nghiệp của nhật bản phân bố chủ yếu ở đảo Hôn-Su và đảo Hô-Cai-Đô.
Trên đảo Hôn-Su có nhiều trung tâm công nghiệp lớn chủ yếu là nền công nghiệp chế tạo máy và linh kiện điên tử phát
triển.
Ngược lại trên đảo Hô-cai đô thì phân bố chủ yếu là nền công nghiệp khai thác gỗ và sản suất bôt Xenlunôzo*.
từ đó có thể thấy sự phân bố công nghiệp ko đồng đều giữa các vùng và các đảo ở NB.
(ko biet co fai? la đao? Hô-Cai-đô ko nhung đại khái là đảo nằm trên phía bắc đảo hôn-su .Bài còn sai xót nhìu, sai chỗ nào post lại cho mình nhá.

ê
câu nay hok phai tra? lới dẻ như the nay đâu ban oi???????????//
đai khai la` phuc tap hon niu`
de minh tra> bai` 1 tiet xong rui` chi? cho mấy ban hey ?

K

kid_1992

may anh my chi jup zoi
tra loi jum em cau nay nha.
nhan xét hoạt động kinh tế đối ngoại của NB

N

ngoisaonhoxinh

do ngu nhu bo the ma cung bay dat poss len. xao ke . tụ bay hoc ji an ji ma` ngu the

1. quy tắc của diễn đàn viết chữ phải bỏ dấu đàng hoàn
2. Nếu bạn thông mình và có câu trả lời hay hơn có thể box câu trả lời của mình lên để bổ sung
3. Bạn nói chuyện wa đáng muốn thì mắng người khác ah

Last edited by a moderator:
Top Bottom